CLOSE

LDF - ശങ്കർ-റൈ മാസ്റ്റർ
UDF - എം.സി. ഖമറുദ്ദീൻ
NDA - രവീശ തന്ത്രി കുണ്ടാർ
OTHER

 
 
ചന്ദ്രകാന്ത് ചോദിക്കുന്നു ഗ്രാമസഭ പാസാക്കിയ ‘വീടെവിടെ’?
 
 
 

നേര്‍ക്കാഴ്ച്ചകള്‍….. 

പദ്ധതികള്‍ക്ക് പഞ്ഞമില്ലാഞ്ഞിട്ടും, പ്രഖ്യാപിക്കപ്പെട്ട പദ്ധതികളൊന്നും പ്രയോജനത്തില്‍ വരാതെ നരകയാതനയനുഭവിക്കുന്നവര്‍ ഇനിയും നിരവധി പേര്‍. അവയിലൊരാള്‍ മാത്രമാണ് നേര്‍ക്കാഴ്ച്ചയിലേക്ക് പരാതിയുമായെത്തിയ ചന്ദ്രകാന്ത്. രണ്ടു മക്കളും ഭാര്യയുമുണ്ട്. ബേക്കല്‍ കോട്ടക്കരികില്‍ ഓട്ടോ പായിച്ച് കഴിയുകയാണ്. ജീവിതജന്യ രോഗങ്ങള്‍ കാര്‍ന്നു തിന്നുന്നതിനാല്‍ അതിനും സാധിക്കുന്നില്ല. സാധുക്കളെ സഹായിക്കാന്‍ രാജ്യത്ത് പദ്ധതികളില്ലാഞ്ഞിട്ടല്ല, അര്‍ഹതപ്പെടാത്തതുമല്ല. ഫയിലില്‍ കുരുങ്ങിക്കപ്പെട്ട ചുവപ്പുനാട ഭേദിച്ച് ഒരു പദ്ധതിക്കും പുറത്തു കടക്കാനാകുന്നില്ല. ഓടിക്കിതച്ച് അന്നത്തെ അന്നത്തിനു വക കണ്ടെത്തുന്ന ചന്ദ്രകാന്ത് പറയുന്നു.

മുഖ്യമന്ത്രിയുടെ ലൈഫ് മിഷ്യന്‍ പദ്ധതിയില്‍ ഉള്‍പ്പെട്ടതാണ്. ഭരിക്കുന്ന പഞ്ചായത്ത് രാഷ്ട്രീയം കാണുകയായിരുന്നോ, അതറിയില്ല, അപേക്ഷ പഞ്ചായത്തിലെത്തിയതോടെ അനര്‍ഹനായി. പ്രധാനമന്ത്രിയുടെ സ്വപ്നപദ്ധതിയിലും പേരു ഉള്‍പ്പെട്ടിട്ടുണ്ട്. ഫലമുണ്ടായിട്ടില്ല. നേര്‍ക്കാഴ്ച സ്ഥലം വി.ഇ.ഒവിനോട് ഇതു സമ്പന്ധിച്ചു തിരക്കി നോക്കി. പദ്ധതി പുരോഗമിച്ചു വരുന്നു, സമയമായിട്ടില്ല, ക്ഷമയോടെ കാത്തിരിക്കണമെന്നായിരുന്നു മറുപടി. മുഖ്യമന്ത്രിയുടെ ലൈഫില്‍ നിന്നും പുറത്താക്കപ്പെട്ടോ എന്നറിയാതെ, പുറത്താക്കിയാലും പ്രധാനമന്ത്രിയുടെ ആവാസ് യോചന പ്രയോജനം ചെയ്യുമെന്ന് സ്പപ്നം കണ്ട് നീണ്ട പ്രാര്‍ത്ഥിനയിലാണ് ചന്ദ്രകാന്തും കുടുംബവും.

അഞ്ച് ലക്ഷത്തോളം കുടുംബങ്ങള്‍ ഇന്നും ഭവന രഹിതരായി നമുക്കിടയിലുണ്ടെന്നാണ് ലൈഫ് മിഷ്യന്റെ കണക്ക്. ഇതില്‍ പകുതിയോളം പേര്‍ക്കും ഒരു തുണ്ടു ഭുമി പോലുമില്ല. മറ്റു സംസ്ഥാനങ്ങളേ അപേക്ഷിച്ച് ദാരിദ്യം തുലോം കുറവായ കേരളത്തിന്റെ മക്കള്‍ക്ക് വാസസ്ഥലത്തിനും സ്വയം പര്യാപ്ത കൈവരിക്കുകയായിരുന്നു ലൈഫിന്റെ ലക്ഷ്യം. 2017 മെയില്‍ തുടങ്ങിയ പദ്ധതി രണ്ടു വര്‍ഷം താണ്ടി. പദ്ധതിയുടെ നടത്തിപ്പില്‍ ചോര്‍ച്ച പ്രകടമാണ്. സാങ്കേതിക കാരണങ്ങള്‍ പറഞ്ഞ് തിരിഞ്ഞിരിക്കുന്ന ഉദ്യോഗവൃന്ദമാണ് ഇതില്‍ പ്രധാനം. രാഷ്ട്രീയം നോക്കുന്ന ഭരണകൂടവും, വിവിധയിനം അടവു നയങ്ങളും, അതേ ദിശയിലുണ്ട്. ഒഴുക്കിനെതിരെ തുഴയാന്‍ കഴിയാത്തവര്‍ കുഴഞ്ഞു പോകുന്നു. കുഴഞ്ഞു പോയവരിലൊരാളാണ് ചന്ദ്രകാന്ത്. കഴിഞ്ഞ വര്‍ഷത്തെ പേമാരിയും ലൈഫിനെ തളര്‍ത്തിയിരിക്കുന്നു. ഭുരഹിതര്‍ക്കു കൂടി പ്രയോജനപ്പെടുമെന്ന് പ്രഖ്യപിച്ച പദ്ധതിയില്‍ ഭുമിയുള്ളവര്‍ക്കു വരെ അര്‍ഹത ലഭിക്കുന്നില്ല. ഇല നല്‍കി ചോറില്ലെന്ന് ആട്ടിപ്പായിക്കുകയാണ് ലൈഫ് മിഷ്യന്‍.

സര്‍ക്കാരിന്റെ ഒന്നാം വാര്‍ഷികം പ്രമാണിച്ച് എല്ലാ ജില്ലകളിലും ഭവന സമുച്ചയങ്ങളുടെ നിര്‍മ്മാണം ആരംഭിക്കുമെന്ന പ്രഖ്യാപനമുണ്ടായിരുന്നു. അഞ്ചു ലക്ഷം കുടുംബങ്ങളുടെ സ്വപ്നം പൂവണിയാന്‍ പണം സ്വരൂപിക്കുന്നത് ഖജാനാവില്‍ നിന്നല്ല, ആദ്യ ഘട്ടമെന്ന നിലയില്‍ 16,520 കോടി രൂപ വായ്പയെടുക്കും. അല്ലാതെ കിട്ടുന്ന സഹായവും സ്വീകരിക്കും. ലോകത്തിന് തന്നെ മാതൃകവുന്ന ഒരു സമഗ്ര ഭവന പദ്ധതിയായി ഫൈിനെ മാറ്റുകയായിരുന്നു ലക്ഷ്യം. മുഖ്യമന്ത്രിയുടെ സ്വപ്ന തുല്യ പദ്ധതിക്കു സമാനമായി ലോകസഭാകാലത്ത് കേന്ദ്രവും ഒരു നൂതന പദ്ധതിയുമായി രംഗത്തു വന്നു അതാണ് പ്രധാനമന്ത്രി ആവാസ് യോചന.

ഭൂമിയുള്ള ഭവനരഹിതര്‍ മുതല്‍ ഭവനനിര്‍മ്മാണം പൂര്‍ത്തിയാക്കാന്‍ കഴിയാത്തവര്‍/വാസയോഗ്യമല്ലാത്ത ഭവനത്തില്‍ വസിക്കുന്നവര്‍, പുറമ്പോക്കിലോ, താല്‍ക്കാലിക ഷെഡ്ഡില്‍ കഴിഞ്ഞു കൂടുന്നവര്‍ തുടങ്ങിയവര്‍ക്കെല്ലാം ലൈഫിന്റെ പ്രയോജനമെന്ന പോലെ ആവാസ് യോചനയിലും സഹായം കിട്ടുമെന്നായിരുന്നു അവിടേയും പ്രഖ്യാപനം. ചന്ദ്രകാന്തിന്റെ കാര്യത്തിനായി പഞ്ചായത്ത് പ്രതിനിധിയോട് അന്യേഷിച്ചപ്പോള്‍ താമസയോഗ്യമല്ലെങ്കിലും നിലവില്‍ കിടക്കാനിടമുണ്ടെങ്കില്‍ പദ്ധതി ലഭിക്കാനിടയില്ലെന്നായിരുന്നു മറുപടി. പരമാധികാരം ഗ്രാമസഭക്കെന്നിരിക്കെ , ഗ്രാമസഭ അംഗീകരിച്ചാല്‍ പിന്നെ വീടിന്റെ അപേക്ഷയിന്മേല്‍ ഇടംകോലിടാന്‍ ആര്‍ക്കാണധികാരമെന്നും പാവപ്പെട്ടവര്‍ ചോദിക്കുന്നു.

കേന്ദ്ര സര്‍ക്കാര്‍ 2011ല്‍ നടത്തിയ സാമൂഹിക-സാമ്പത്തിക ജാതി സെന്‍സസ് പ്രകാരം (എസ്.ഇ.സി.സി) ലഭ്യമായ ഭൂരഹിത-ഭവനരഹിതരുടെ പട്ടികയും തദ്ദേശ സ്വയംഭരണ സ്ഥാപനങ്ങളുടെ പക്കല്‍ വിവിധ പദ്ധതികളിലേക്കായി തയ്യാറാക്കിയ ഭൂരഹിതര്‍/ഭവനരഹിതരുടെ പട്ടികയും കണക്കിലെടുത്തായിരുന്നു ഗ്രമാസഭ വഴി ഗുണഭോക്താക്കളെ നിശ്ചയിച്ചിരുന്നത്. ലിസ്റ്റില്‍ വരാത്തവരെ പിന്നീട് കുടുംബശ്രീയുടെ പ്രവര്‍ത്തകര്‍ നടത്തിയ സര്‍വ്വേ വഴി കൂട്ടിച്ചേര്‍ക്കുകയും ചെയ്തു. (അന്ന് മുഖ്യമന്ത്രി കുടുംബശ്രീകളെ ഇതിനു ചുമതലപ്പെടുത്തുമ്പോള്‍ തന്നെ മുറുമുറുപ്പ് പ്രകടമായിരുന്നു. അത് പലയിടത്തും കരടായി) പരാതിയേത്തുടര്‍ന്ന് കുടംബശ്രീയുടെ സര്‍വ്വേ ഫലം പിന്നീട് ഫീല്‍ഡ് തല ഉദ്യോഗസ്ഥരുടെ പരിശോധനക്കു വിധേയമാക്കി തെറ്റുകള്‍ തിരുത്തിയാണ് പട്ടിക പ്രസിദ്ധീകരിച്ചത്. സര്‍വ്വേ ലിസ്റ്റില്‍ ഉള്‍പ്പെടാതെ പോയവര്‍ക്ക് വീണ്ടും അവസരമൊരുക്കാന്‍ പഞ്ചായത്ത് സെക്രട്ടറിമാര്‍ക്ക് അധികാരം നല്‍കി. എല്ലാ വില്ലേജ് ഓഫീസുകളിലും, പഞ്ചായത്ത് കാര്യാലയത്തിലും ആശുപത്രി അടക്കമുള്ള ജനനിബിഡ കേന്ദ്രങ്ങളിലും പട്ടിക പ്രദര്‍ശനത്തിനു വെച്ചു. ആക്ഷേപങ്ങള്‍ സ്വീകരിച്ചു. വീണ്ടും, വീണ്ടും അഗ്‌നിശുദ്ധി വരുത്തി ഉറപ്പിച്ച അപേക്ഷകരിലാണ് ഇപ്പോള്‍ നിരാശ ബാധിച്ചിരിക്കുന്നത്.

ഗുണഭോക്താവ് അനര്‍ഹനാണെങ്കില്‍ അക്കാര്യം രേഖാമുലം അപേക്ഷകനെ അറിയിക്കേണ്ടുന്ന ചുമതല പഞ്ചായത്തിനുണ്ട്. അങ്ങനെ ഉണ്ടായിട്ടില്ലെന്നും അതുകൊണ്ടു തന്നെ ലൈഫ് പട്ടികയില്‍ താന്‍ ഗുണഭോക്താവായി തുടരുന്നുണ്ടെന്നാണ് ചന്ദ്രകാന്ത് വിശ്വസിക്കുന്നത്.

മുഖ്യമന്ത്രിയുടെ ലൈഫില്‍ നിലവിലുണ്ടോ, അതോ പ്രധാനമന്ത്രിയുടെ ആവാസ് യോചനയിലുടെ വീടു ലഭിക്കുമോ എന്നറിയാന്‍ ആരെ എവിടെ എങ്ങനെ സമീപിക്കണമെന്നറിയാതെ പരക്കം പായുകയാണ് ചന്ദ്രകാന്ത്. ലൈഫിന്റെ സ്ഥിതി ഇതാണെങ്കില്‍ സമാനമായ പ്രധാനമന്ത്രി ആവാസ് യോചനയുടെ അവസ്ഥയും വ്യത്യസ്ഥമല്ല, അതിലേക്ക് പിന്നീട് വരാം.

പ്രതിഭാരാജന്‍

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

 
 
Relateds News

കൊലയാളി ജോളിക്കു മുന്‍ഗാമി സൈനേഡ് മല്ലിക: പിണറായി...

കൊലയാളി ജോളിക്കു മുന്‍ഗാമി സൈനേഡ്...

നേര്‍ക്കാഴ്ച്ചകള്‍.... (എ.എ .ഡി.എം.കെ നേതാവ് വി.കെ ശശികല തടവനുഭവിക്കാന്‍ അഗ്രഹാര ജയിലിലെത്തിയപ്പോള്‍...

മായം ചേര്‍ന്ന പാല്‍ സുലഭം: പരിശോധനയും നടപടിയുമില്ല

മായം ചേര്‍ന്ന പാല്‍ സുലഭം:...

നേര്‍ക്കാഴ്ച്ചകള്‍... അന്യ സംസ്ഥാനത്തെ വ്യാജപാല്‍ നാട്ടില്‍ ഒഴുകുമ്പോഴും അധികൃതര്‍ക്ക് മൗനം....

ഓര്‍മ്മ കുറിപ്പ് 'സ്വപ്നങ്ങളെ കവര്‍ന്നെടുത്ത മരണം''

ഓര്‍മ്മ കുറിപ്പ് 'സ്വപ്നങ്ങളെ കവര്‍ന്നെടുത്ത...

ദുബായില്‍ നിന്നും വന്ന വിമാനം മുംബൈ സഹാറ വിമാനത്താവളത്തില്‍ ഇറങ്ങി....

കരിങ്കല്‍ ഖനനത്തിനെതിരെ ലീഗ് പ്രക്ഷോഭത്തിനൊരുങ്ങുന്നു:  സര്‍ക്കാര്‍ അനുമതിയെ...

കരിങ്കല്‍ ഖനനത്തിനെതിരെ ലീഗ് പ്രക്ഷോഭത്തിനൊരുങ്ങുന്നു: ...

നേര്‍ക്കാഴ്ച്ചകള്‍...  ആയിരത്തോളം കരിങ്കല്‍ ക്വാറികള്‍ക്ക് കല്ലെടുക്കാന്‍ അനുമതി നല്‍കിക്കൊണ്ട് സര്‍ക്കാരിന്റെ...

നീന്തല്‍ ഗുരുവായി മണികണ്ഠന്‍: നിസ്വാര്‍ത്ഥ സേവനത്തിന്റെ മാതൃക

നീന്തല്‍ ഗുരുവായി മണികണ്ഠന്‍: നിസ്വാര്‍ത്ഥ...

സുരേഷ് പയ്യങ്ങാനം നീന്താന്‍ പഠിക്കണോ? മണികണ്ഠന്‍ തയ്യാറായുണ്ട് നീന്തല്‍കുളത്തിനരികില്‍. ആണ്‍...

റിയല്‍ എസ്റ്റേറ്റ് മേഘല തകര്‍ന്നതോടെ കരുത്താര്‍ജ്ജിച്ച് സ്വര്‍ണ...

റിയല്‍ എസ്റ്റേറ്റ് മേഘല തകര്‍ന്നതോടെ...

നേര്‍ക്കാഴ്ച്ചകള്‍.... റിയല്‍ ഏസ്റ്റേറ്റ് മേഘല വിറങ്ങലിച്ചു നില്‍ക്കുന്ന സാഹചര്യത്തില്‍ വര്‍ദ്ധിച്ച...

Recent Posts

അഡൂരില്‍ പണം വെച്ച് കോഴിയങ്കം...

അഡൂര്‍ : പണം വെച്ച്...

അഡൂരില്‍ പണം വെച്ച് കോഴിയങ്കം നടത്തുകയായിരുന്ന നാല് പേര്‍ അറസ്റ്റില്‍

അഡൂര്‍ : പണം വെച്ച് കോഴിയങ്കം നടത്തുകയായിരുന്ന നാല് പേര്‍...

വടക്കേ മലബാറിലെ ആദ്യ തീയ്യ...

പാലക്കുന്ന് : വടക്കേ...

വടക്കേ മലബാറിലെ ആദ്യ തീയ്യ മേല്‍ശാന്തിക്ക് പാലക്കുന്ന് കഴകത്തിന്റ ആദരം

പാലക്കുന്ന് : വടക്കേ മലബാറിലെ ഏക തീയ്യ മേല്‍ശാന്തിക്ക്...

വിദ്യാഭാസ വകുപ്പിന്റെ കന്നഡ ഭാഷാ...

ഉദുമ: കന്നഡ മീഡിയം...

വിദ്യാഭാസ വകുപ്പിന്റെ കന്നഡ ഭാഷാ വിദ്വേഷ പ്രവണതകളെ ശക്തമായി നേരിടും:...

ഉദുമ: കന്നഡ മീഡിയം വിദ്യാര്‍ത്ഥികളെ ചരിത്രം പഠിപ്പിക്കാന്‍ നിയോഗിച്ച...

ടിപ്പര്‍ലോറി ഡ്രൈവറെ മര്‍ദിച്ചു; ജില്ലയില്‍...

കാസര്‍കോട്: ടിപ്പര്‍ ലോറി...

ടിപ്പര്‍ലോറി ഡ്രൈവറെ മര്‍ദിച്ചു; ജില്ലയില്‍ ടിപ്പര്‍ലോറികളുടെ മിന്നല്‍പണിമുടക്ക്

കാസര്‍കോട്: ടിപ്പര്‍ ലോറി ഡ്രൈവറെ സംഘം ചേര്‍ന്ന് മര്‍ദിച്ചതായി...

ഉപ്പള മണ്ണംകുഴിയില്‍ വീടിന്റെ വാതില്‍...

കാസര്‍കോട്; ഉപ്പള മണ്ണംകുഴിയില്‍...

ഉപ്പള മണ്ണംകുഴിയില്‍ വീടിന്റെ വാതില്‍ തകര്‍ത്ത് ഒരുലക്ഷം രൂപ കവര്‍ന്നു

കാസര്‍കോട്; ഉപ്പള മണ്ണംകുഴിയില്‍ വീടിന്റെ വാതില്‍ തകര്‍ത്ത് ഒരുലക്ഷത്തോളം...

Articles

കൊലയാളി ജോളിക്കു മുന്‍ഗാമി സൈനേഡ്...

നേര്‍ക്കാഴ്ച്ചകള്‍.... (എ.എ .ഡി.എം.കെ നേതാവ്...

കൊലയാളി ജോളിക്കു മുന്‍ഗാമി സൈനേഡ് മല്ലിക: പിണറായി സൗമ്യയേയും കടത്തിവെട്ടി...

നേര്‍ക്കാഴ്ച്ചകള്‍.... (എ.എ .ഡി.എം.കെ നേതാവ് വി.കെ ശശികല തടവനുഭവിക്കാന്‍ അഗ്രഹാര...

മായം ചേര്‍ന്ന പാല്‍ സുലഭം:...

നേര്‍ക്കാഴ്ച്ചകള്‍... അന്യ സംസ്ഥാനത്തെ...

മായം ചേര്‍ന്ന പാല്‍ സുലഭം: പരിശോധനയും നടപടിയുമില്ല

നേര്‍ക്കാഴ്ച്ചകള്‍... അന്യ സംസ്ഥാനത്തെ വ്യാജപാല്‍ നാട്ടില്‍ ഒഴുകുമ്പോഴും അധികൃതര്‍ക്ക്...

ഓര്‍മ്മ കുറിപ്പ് 'സ്വപ്നങ്ങളെ കവര്‍ന്നെടുത്ത...

ദുബായില്‍ നിന്നും വന്ന...

ഓര്‍മ്മ കുറിപ്പ് 'സ്വപ്നങ്ങളെ കവര്‍ന്നെടുത്ത മരണം''

ദുബായില്‍ നിന്നും വന്ന വിമാനം മുംബൈ സഹാറ വിമാനത്താവളത്തില്‍...

കരിങ്കല്‍ ഖനനത്തിനെതിരെ ലീഗ് പ്രക്ഷോഭത്തിനൊരുങ്ങുന്നു: ...

നേര്‍ക്കാഴ്ച്ചകള്‍...  ആയിരത്തോളം കരിങ്കല്‍...

കരിങ്കല്‍ ഖനനത്തിനെതിരെ ലീഗ് പ്രക്ഷോഭത്തിനൊരുങ്ങുന്നു:  സര്‍ക്കാര്‍ അനുമതിയെ ചെറുത്തു തോല്‍പ്പിക്കാന്‍...

നേര്‍ക്കാഴ്ച്ചകള്‍...  ആയിരത്തോളം കരിങ്കല്‍ ക്വാറികള്‍ക്ക് കല്ലെടുക്കാന്‍ അനുമതി നല്‍കിക്കൊണ്ട്...

നീന്തല്‍ ഗുരുവായി മണികണ്ഠന്‍: നിസ്വാര്‍ത്ഥ...

സുരേഷ് പയ്യങ്ങാനം നീന്താന്‍...

നീന്തല്‍ ഗുരുവായി മണികണ്ഠന്‍: നിസ്വാര്‍ത്ഥ സേവനത്തിന്റെ മാതൃക

സുരേഷ് പയ്യങ്ങാനം നീന്താന്‍ പഠിക്കണോ? മണികണ്ഠന്‍ തയ്യാറായുണ്ട് നീന്തല്‍കുളത്തിനരികില്‍....

റിയല്‍ എസ്റ്റേറ്റ് മേഘല തകര്‍ന്നതോടെ...

നേര്‍ക്കാഴ്ച്ചകള്‍.... റിയല്‍ ഏസ്റ്റേറ്റ്...

റിയല്‍ എസ്റ്റേറ്റ് മേഘല തകര്‍ന്നതോടെ കരുത്താര്‍ജ്ജിച്ച് സ്വര്‍ണ വിപണി സ്വര്‍ണത്തിനു...

നേര്‍ക്കാഴ്ച്ചകള്‍.... റിയല്‍ ഏസ്റ്റേറ്റ് മേഘല വിറങ്ങലിച്ചു നില്‍ക്കുന്ന സാഹചര്യത്തില്‍...

error: Content is protected !!