CLOSE
 
 
ചന്ദ്രകാന്ത് ചോദിക്കുന്നു ഗ്രാമസഭ പാസാക്കിയ ‘വീടെവിടെ’?
 
 
 

നേര്‍ക്കാഴ്ച്ചകള്‍….. 

പദ്ധതികള്‍ക്ക് പഞ്ഞമില്ലാഞ്ഞിട്ടും, പ്രഖ്യാപിക്കപ്പെട്ട പദ്ധതികളൊന്നും പ്രയോജനത്തില്‍ വരാതെ നരകയാതനയനുഭവിക്കുന്നവര്‍ ഇനിയും നിരവധി പേര്‍. അവയിലൊരാള്‍ മാത്രമാണ് നേര്‍ക്കാഴ്ച്ചയിലേക്ക് പരാതിയുമായെത്തിയ ചന്ദ്രകാന്ത്. രണ്ടു മക്കളും ഭാര്യയുമുണ്ട്. ബേക്കല്‍ കോട്ടക്കരികില്‍ ഓട്ടോ പായിച്ച് കഴിയുകയാണ്. ജീവിതജന്യ രോഗങ്ങള്‍ കാര്‍ന്നു തിന്നുന്നതിനാല്‍ അതിനും സാധിക്കുന്നില്ല. സാധുക്കളെ സഹായിക്കാന്‍ രാജ്യത്ത് പദ്ധതികളില്ലാഞ്ഞിട്ടല്ല, അര്‍ഹതപ്പെടാത്തതുമല്ല. ഫയിലില്‍ കുരുങ്ങിക്കപ്പെട്ട ചുവപ്പുനാട ഭേദിച്ച് ഒരു പദ്ധതിക്കും പുറത്തു കടക്കാനാകുന്നില്ല. ഓടിക്കിതച്ച് അന്നത്തെ അന്നത്തിനു വക കണ്ടെത്തുന്ന ചന്ദ്രകാന്ത് പറയുന്നു.

മുഖ്യമന്ത്രിയുടെ ലൈഫ് മിഷ്യന്‍ പദ്ധതിയില്‍ ഉള്‍പ്പെട്ടതാണ്. ഭരിക്കുന്ന പഞ്ചായത്ത് രാഷ്ട്രീയം കാണുകയായിരുന്നോ, അതറിയില്ല, അപേക്ഷ പഞ്ചായത്തിലെത്തിയതോടെ അനര്‍ഹനായി. പ്രധാനമന്ത്രിയുടെ സ്വപ്നപദ്ധതിയിലും പേരു ഉള്‍പ്പെട്ടിട്ടുണ്ട്. ഫലമുണ്ടായിട്ടില്ല. നേര്‍ക്കാഴ്ച സ്ഥലം വി.ഇ.ഒവിനോട് ഇതു സമ്പന്ധിച്ചു തിരക്കി നോക്കി. പദ്ധതി പുരോഗമിച്ചു വരുന്നു, സമയമായിട്ടില്ല, ക്ഷമയോടെ കാത്തിരിക്കണമെന്നായിരുന്നു മറുപടി. മുഖ്യമന്ത്രിയുടെ ലൈഫില്‍ നിന്നും പുറത്താക്കപ്പെട്ടോ എന്നറിയാതെ, പുറത്താക്കിയാലും പ്രധാനമന്ത്രിയുടെ ആവാസ് യോചന പ്രയോജനം ചെയ്യുമെന്ന് സ്പപ്നം കണ്ട് നീണ്ട പ്രാര്‍ത്ഥിനയിലാണ് ചന്ദ്രകാന്തും കുടുംബവും.

അഞ്ച് ലക്ഷത്തോളം കുടുംബങ്ങള്‍ ഇന്നും ഭവന രഹിതരായി നമുക്കിടയിലുണ്ടെന്നാണ് ലൈഫ് മിഷ്യന്റെ കണക്ക്. ഇതില്‍ പകുതിയോളം പേര്‍ക്കും ഒരു തുണ്ടു ഭുമി പോലുമില്ല. മറ്റു സംസ്ഥാനങ്ങളേ അപേക്ഷിച്ച് ദാരിദ്യം തുലോം കുറവായ കേരളത്തിന്റെ മക്കള്‍ക്ക് വാസസ്ഥലത്തിനും സ്വയം പര്യാപ്ത കൈവരിക്കുകയായിരുന്നു ലൈഫിന്റെ ലക്ഷ്യം. 2017 മെയില്‍ തുടങ്ങിയ പദ്ധതി രണ്ടു വര്‍ഷം താണ്ടി. പദ്ധതിയുടെ നടത്തിപ്പില്‍ ചോര്‍ച്ച പ്രകടമാണ്. സാങ്കേതിക കാരണങ്ങള്‍ പറഞ്ഞ് തിരിഞ്ഞിരിക്കുന്ന ഉദ്യോഗവൃന്ദമാണ് ഇതില്‍ പ്രധാനം. രാഷ്ട്രീയം നോക്കുന്ന ഭരണകൂടവും, വിവിധയിനം അടവു നയങ്ങളും, അതേ ദിശയിലുണ്ട്. ഒഴുക്കിനെതിരെ തുഴയാന്‍ കഴിയാത്തവര്‍ കുഴഞ്ഞു പോകുന്നു. കുഴഞ്ഞു പോയവരിലൊരാളാണ് ചന്ദ്രകാന്ത്. കഴിഞ്ഞ വര്‍ഷത്തെ പേമാരിയും ലൈഫിനെ തളര്‍ത്തിയിരിക്കുന്നു. ഭുരഹിതര്‍ക്കു കൂടി പ്രയോജനപ്പെടുമെന്ന് പ്രഖ്യപിച്ച പദ്ധതിയില്‍ ഭുമിയുള്ളവര്‍ക്കു വരെ അര്‍ഹത ലഭിക്കുന്നില്ല. ഇല നല്‍കി ചോറില്ലെന്ന് ആട്ടിപ്പായിക്കുകയാണ് ലൈഫ് മിഷ്യന്‍.

സര്‍ക്കാരിന്റെ ഒന്നാം വാര്‍ഷികം പ്രമാണിച്ച് എല്ലാ ജില്ലകളിലും ഭവന സമുച്ചയങ്ങളുടെ നിര്‍മ്മാണം ആരംഭിക്കുമെന്ന പ്രഖ്യാപനമുണ്ടായിരുന്നു. അഞ്ചു ലക്ഷം കുടുംബങ്ങളുടെ സ്വപ്നം പൂവണിയാന്‍ പണം സ്വരൂപിക്കുന്നത് ഖജാനാവില്‍ നിന്നല്ല, ആദ്യ ഘട്ടമെന്ന നിലയില്‍ 16,520 കോടി രൂപ വായ്പയെടുക്കും. അല്ലാതെ കിട്ടുന്ന സഹായവും സ്വീകരിക്കും. ലോകത്തിന് തന്നെ മാതൃകവുന്ന ഒരു സമഗ്ര ഭവന പദ്ധതിയായി ഫൈിനെ മാറ്റുകയായിരുന്നു ലക്ഷ്യം. മുഖ്യമന്ത്രിയുടെ സ്വപ്ന തുല്യ പദ്ധതിക്കു സമാനമായി ലോകസഭാകാലത്ത് കേന്ദ്രവും ഒരു നൂതന പദ്ധതിയുമായി രംഗത്തു വന്നു അതാണ് പ്രധാനമന്ത്രി ആവാസ് യോചന.

ഭൂമിയുള്ള ഭവനരഹിതര്‍ മുതല്‍ ഭവനനിര്‍മ്മാണം പൂര്‍ത്തിയാക്കാന്‍ കഴിയാത്തവര്‍/വാസയോഗ്യമല്ലാത്ത ഭവനത്തില്‍ വസിക്കുന്നവര്‍, പുറമ്പോക്കിലോ, താല്‍ക്കാലിക ഷെഡ്ഡില്‍ കഴിഞ്ഞു കൂടുന്നവര്‍ തുടങ്ങിയവര്‍ക്കെല്ലാം ലൈഫിന്റെ പ്രയോജനമെന്ന പോലെ ആവാസ് യോചനയിലും സഹായം കിട്ടുമെന്നായിരുന്നു അവിടേയും പ്രഖ്യാപനം. ചന്ദ്രകാന്തിന്റെ കാര്യത്തിനായി പഞ്ചായത്ത് പ്രതിനിധിയോട് അന്യേഷിച്ചപ്പോള്‍ താമസയോഗ്യമല്ലെങ്കിലും നിലവില്‍ കിടക്കാനിടമുണ്ടെങ്കില്‍ പദ്ധതി ലഭിക്കാനിടയില്ലെന്നായിരുന്നു മറുപടി. പരമാധികാരം ഗ്രാമസഭക്കെന്നിരിക്കെ , ഗ്രാമസഭ അംഗീകരിച്ചാല്‍ പിന്നെ വീടിന്റെ അപേക്ഷയിന്മേല്‍ ഇടംകോലിടാന്‍ ആര്‍ക്കാണധികാരമെന്നും പാവപ്പെട്ടവര്‍ ചോദിക്കുന്നു.

കേന്ദ്ര സര്‍ക്കാര്‍ 2011ല്‍ നടത്തിയ സാമൂഹിക-സാമ്പത്തിക ജാതി സെന്‍സസ് പ്രകാരം (എസ്.ഇ.സി.സി) ലഭ്യമായ ഭൂരഹിത-ഭവനരഹിതരുടെ പട്ടികയും തദ്ദേശ സ്വയംഭരണ സ്ഥാപനങ്ങളുടെ പക്കല്‍ വിവിധ പദ്ധതികളിലേക്കായി തയ്യാറാക്കിയ ഭൂരഹിതര്‍/ഭവനരഹിതരുടെ പട്ടികയും കണക്കിലെടുത്തായിരുന്നു ഗ്രമാസഭ വഴി ഗുണഭോക്താക്കളെ നിശ്ചയിച്ചിരുന്നത്. ലിസ്റ്റില്‍ വരാത്തവരെ പിന്നീട് കുടുംബശ്രീയുടെ പ്രവര്‍ത്തകര്‍ നടത്തിയ സര്‍വ്വേ വഴി കൂട്ടിച്ചേര്‍ക്കുകയും ചെയ്തു. (അന്ന് മുഖ്യമന്ത്രി കുടുംബശ്രീകളെ ഇതിനു ചുമതലപ്പെടുത്തുമ്പോള്‍ തന്നെ മുറുമുറുപ്പ് പ്രകടമായിരുന്നു. അത് പലയിടത്തും കരടായി) പരാതിയേത്തുടര്‍ന്ന് കുടംബശ്രീയുടെ സര്‍വ്വേ ഫലം പിന്നീട് ഫീല്‍ഡ് തല ഉദ്യോഗസ്ഥരുടെ പരിശോധനക്കു വിധേയമാക്കി തെറ്റുകള്‍ തിരുത്തിയാണ് പട്ടിക പ്രസിദ്ധീകരിച്ചത്. സര്‍വ്വേ ലിസ്റ്റില്‍ ഉള്‍പ്പെടാതെ പോയവര്‍ക്ക് വീണ്ടും അവസരമൊരുക്കാന്‍ പഞ്ചായത്ത് സെക്രട്ടറിമാര്‍ക്ക് അധികാരം നല്‍കി. എല്ലാ വില്ലേജ് ഓഫീസുകളിലും, പഞ്ചായത്ത് കാര്യാലയത്തിലും ആശുപത്രി അടക്കമുള്ള ജനനിബിഡ കേന്ദ്രങ്ങളിലും പട്ടിക പ്രദര്‍ശനത്തിനു വെച്ചു. ആക്ഷേപങ്ങള്‍ സ്വീകരിച്ചു. വീണ്ടും, വീണ്ടും അഗ്‌നിശുദ്ധി വരുത്തി ഉറപ്പിച്ച അപേക്ഷകരിലാണ് ഇപ്പോള്‍ നിരാശ ബാധിച്ചിരിക്കുന്നത്.

ഗുണഭോക്താവ് അനര്‍ഹനാണെങ്കില്‍ അക്കാര്യം രേഖാമുലം അപേക്ഷകനെ അറിയിക്കേണ്ടുന്ന ചുമതല പഞ്ചായത്തിനുണ്ട്. അങ്ങനെ ഉണ്ടായിട്ടില്ലെന്നും അതുകൊണ്ടു തന്നെ ലൈഫ് പട്ടികയില്‍ താന്‍ ഗുണഭോക്താവായി തുടരുന്നുണ്ടെന്നാണ് ചന്ദ്രകാന്ത് വിശ്വസിക്കുന്നത്.

മുഖ്യമന്ത്രിയുടെ ലൈഫില്‍ നിലവിലുണ്ടോ, അതോ പ്രധാനമന്ത്രിയുടെ ആവാസ് യോചനയിലുടെ വീടു ലഭിക്കുമോ എന്നറിയാന്‍ ആരെ എവിടെ എങ്ങനെ സമീപിക്കണമെന്നറിയാതെ പരക്കം പായുകയാണ് ചന്ദ്രകാന്ത്. ലൈഫിന്റെ സ്ഥിതി ഇതാണെങ്കില്‍ സമാനമായ പ്രധാനമന്ത്രി ആവാസ് യോചനയുടെ അവസ്ഥയും വ്യത്യസ്ഥമല്ല, അതിലേക്ക് പിന്നീട് വരാം.

പ്രതിഭാരാജന്‍

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

 
 
Relateds News

തൊഴിലില്ല, കൈയ്യില്‍ കാശില്ല, ജനം വറുതി തിന്ന്...

തൊഴിലില്ല, കൈയ്യില്‍ കാശില്ല, ജനം...

നേര്‍ക്കാഴ്ച്ചകള്‍... കാലത്ത് എഴുന്നേറ്റാല്‍ ഉടന്‍ കേള്‍ക്കുന്നത് ഇന്ധനവില വര്‍ദ്ധിച്ചതിനേക്കുറിച്ചാണ്. കോവിഡിനു...

പാര്‍ട്ടിക്കുള്ളിലെ പടലപിണക്കം രാജന്‍ പെരിയ രാജിയിലേക്ക്; ഗീതാ...

പാര്‍ട്ടിക്കുള്ളിലെ പടലപിണക്കം രാജന്‍ പെരിയ...

കോണ്‍ഗ്രസ് പാര്‍ട്ടിയുടെ ഉദുമാ മണ്ഡലം പ്രസിഡണ്ട് രാജന്‍ പെരിയ തല്‍സ്ഥാനം...

തെരെഞ്ഞെടുപ്പടുക്കാറായി ഡിസി.സി യോഗത്തില്‍  തെറിയഭിഷേകം; വനിതാ ഭാരവാഹികളെ...

തെരെഞ്ഞെടുപ്പടുക്കാറായി ഡിസി.സി യോഗത്തില്‍  തെറിയഭിഷേകം;...

രാഷ്ട്രീയക്കാര്‍ക്കുള്ള ബുദ്ധി പല വിധത്തിലാണെങ്കിലും പ്രധാനമായും രണ്ടു വിധത്തിലാണ്. കുശാഗ്ര...

ഇനിയെങ്കിലും തളിര്‍ക്കുമോ മുതിയക്കാല്‍ വയല്‍...? കര്‍ഷക പ്രസ്ഥാനങ്ങളോട്...

ഇനിയെങ്കിലും തളിര്‍ക്കുമോ മുതിയക്കാല്‍ വയല്‍...?...

'സര്‍ക്കാര്‍ സ്വന്തമാണ്. പ്രസ്ഥാനത്തിനു വേണ്ടി മരിക്കാന്‍ തയ്യാറുള്ള ജനം വേണ്ടുവോളമുണ്ട്....

സൂക്ഷിക്കുക : പനി അളക്കുന്ന തെര്‍മ്മല്‍ മീറ്ററുകളെല്ലാം...

സൂക്ഷിക്കുക : പനി അളക്കുന്ന...

'ചൈനയില്‍ നിന്നും മറ്റും ഇറക്കുമതി ചെയ്യുന്ന ആധുനിക താപമാപിനികളില്‍ പലതും...

Recent Posts

കാലിച്ചാനടുക്കം ആനപ്പെട്ടിയില്‍ നിര്‍മാണത്തിലിരിക്കുന്ന വീട്ടില്‍...

കാഞ്ഞങ്ങാട്: കോടോം ബേളൂര്‍...

കാലിച്ചാനടുക്കം ആനപ്പെട്ടിയില്‍ നിര്‍മാണത്തിലിരിക്കുന്ന വീട്ടില്‍ ഘടിപ്പിച്ച വയറിങ് സാധനങ്ങള്‍ കവര്‍ന്നു;...

കാഞ്ഞങ്ങാട്: കോടോം ബേളൂര്‍ പഞ്ചായത്തിലെ കാലിച്ചാനടുക്കം ആനപ്പെട്ടിയില്‍ നിര്‍മാണത്തിലിരിക്കുന്ന...

സിബിഎസ്ഇ 30% സിലബസ് വെട്ടിക്കുറച്ചതിനെതിരെ...

ഉദുമ: കേന്ദ്ര സര്‍ക്കാരിന്റെ...

സിബിഎസ്ഇ 30% സിലബസ് വെട്ടിക്കുറച്ചതിനെതിരെ എസ്.എഫ്.ഐ പ്രതിഷേധ ധര്‍ണ്ണ സംഘടിപ്പിച്ചു

ഉദുമ: കേന്ദ്ര സര്‍ക്കാരിന്റെ നിര്‍ദേശത്തെ തുടര്‍ന്ന് സി.ബി.എസ്.ഇ സിലബസില്‍...

കോവിഡ് വ്യാപനത്തെ തുടർന്ന് അടച്ചിട്ട...

പാണത്തൂർ: കർണാടകയിലെ എള്ളുക്കൊച്ചിയിൽ...

കോവിഡ് വ്യാപനത്തെ തുടർന്ന് അടച്ചിട്ട പാണത്തൂർ കുടുംബാരോഗ്യ കേന്ദ്രം ജീവനക്കാരുടെ...

പാണത്തൂർ: കർണാടകയിലെ എള്ളുക്കൊച്ചിയിൽ രണ്ട് പേർക്ക് കോവിഡ് രോഗം...

ജില്ലയില്‍ സമ്പര്‍ക്കത്തിലൂടെ 11 പേര്‍ക്ക്...

കാസറഗോഡ്: കാസറഗോഡ് ജില്ലയില്‍...

ജില്ലയില്‍ സമ്പര്‍ക്കത്തിലൂടെ 11 പേര്‍ക്ക് കോവിഡ് സ്ഥിരീകരിച്ച സാഹചര്യത്തില്‍ കാസര്‍കോട്...

കാസറഗോഡ്: കാസറഗോഡ് ജില്ലയില്‍ വെള്ളിയാഴ്ച 11 പേര്‍ക്ക് സമ്പര്‍ക്കത്തിലൂടെ...

ജനകീയ സമരങ്ങളെ അടിച്ചമര്‍ത്താമെന്നത് വ്യാമോഹം...

കാസര്‍കോട്: ജനകീയ സമരങ്ങളെ...

ജനകീയ സമരങ്ങളെ അടിച്ചമര്‍ത്താമെന്നത് വ്യാമോഹം മാത്രം: ധനഞ്ജയന്‍ മധൂര്‍

കാസര്‍കോട്: ജനകീയ സമരങ്ങളെ അടിച്ചമര്‍ത്താമെന്നത് പിണറായി സര്‍ക്കാറിന്റെ വ്യാമോഹം...

Articles

തൊഴിലില്ല, കൈയ്യില്‍ കാശില്ല, ജനം...

നേര്‍ക്കാഴ്ച്ചകള്‍... കാലത്ത് എഴുന്നേറ്റാല്‍...

തൊഴിലില്ല, കൈയ്യില്‍ കാശില്ല, ജനം വറുതി തിന്ന് ജീവിക്കുന്നു.

നേര്‍ക്കാഴ്ച്ചകള്‍... കാലത്ത് എഴുന്നേറ്റാല്‍ ഉടന്‍ കേള്‍ക്കുന്നത് ഇന്ധനവില വര്‍ദ്ധിച്ചതിനേക്കുറിച്ചാണ്....

പാര്‍ട്ടിക്കുള്ളിലെ പടലപിണക്കം രാജന്‍ പെരിയ...

കോണ്‍ഗ്രസ് പാര്‍ട്ടിയുടെ ഉദുമാ...

പാര്‍ട്ടിക്കുള്ളിലെ പടലപിണക്കം രാജന്‍ പെരിയ രാജിയിലേക്ക്; ഗീതാ കൃഷ്ണനോട് കൊമ്പു...

കോണ്‍ഗ്രസ് പാര്‍ട്ടിയുടെ ഉദുമാ മണ്ഡലം പ്രസിഡണ്ട് രാജന്‍ പെരിയ...

തെരെഞ്ഞെടുപ്പടുക്കാറായി ഡിസി.സി യോഗത്തില്‍  തെറിയഭിഷേകം;...

രാഷ്ട്രീയക്കാര്‍ക്കുള്ള ബുദ്ധി പല...

തെരെഞ്ഞെടുപ്പടുക്കാറായി ഡിസി.സി യോഗത്തില്‍  തെറിയഭിഷേകം; വനിതാ ഭാരവാഹികളെ കെ.പി.സിസി നിശ്ചയിക്കും

രാഷ്ട്രീയക്കാര്‍ക്കുള്ള ബുദ്ധി പല വിധത്തിലാണെങ്കിലും പ്രധാനമായും രണ്ടു വിധത്തിലാണ്....

ഇനിയെങ്കിലും തളിര്‍ക്കുമോ മുതിയക്കാല്‍ വയല്‍...?...

'സര്‍ക്കാര്‍ സ്വന്തമാണ്. പ്രസ്ഥാനത്തിനു...

ഇനിയെങ്കിലും തളിര്‍ക്കുമോ മുതിയക്കാല്‍ വയല്‍...? കര്‍ഷക പ്രസ്ഥാനങ്ങളോട് ഹൃദയപൂര്‍വ്വം

'സര്‍ക്കാര്‍ സ്വന്തമാണ്. പ്രസ്ഥാനത്തിനു വേണ്ടി മരിക്കാന്‍ തയ്യാറുള്ള ജനം...

സൂക്ഷിക്കുക : പനി അളക്കുന്ന...

'ചൈനയില്‍ നിന്നും മറ്റും...

സൂക്ഷിക്കുക : പനി അളക്കുന്ന തെര്‍മ്മല്‍ മീറ്ററുകളെല്ലാം ഒറിജിനലുകളാകണമെന്നില്ല

'ചൈനയില്‍ നിന്നും മറ്റും ഇറക്കുമതി ചെയ്യുന്ന ആധുനിക താപമാപിനികളില്‍...

പഞ്ചായത്ത് തെരെഞ്ഞെടുപ്പ് അരികിലെത്തി: പോരിനൊരുങ്ങി...

കോവിഡിനോടൊപ്പം തെരെഞ്ഞെടുപ്പും വരവായി....

പഞ്ചായത്ത് തെരെഞ്ഞെടുപ്പ് അരികിലെത്തി: പോരിനൊരുങ്ങി മുന്നണികള്‍

കോവിഡിനോടൊപ്പം തെരെഞ്ഞെടുപ്പും വരവായി. 2020 നവമ്പര്‍ ആദ്യ വാരത്തില്‍...

error: Content is protected !!