CLOSE
 
 
എന്തു കൊണ്ടു തോറ്റു എന്ന് നാടന്‍ ഭാഷയില്‍ പറഞ്ഞാല്‍…
 
 
 

നേര്‍ക്കാഴ്ച്ചകള്‍….

റാഡിക്കിലായുള്ള മാറ്റമല്ലെങ്കില്‍ പിന്നെ വേറെ എന്തു അന്തര്‍ധാരയായിരുന്നു സതീഷ് ചന്ദ്രന്റെ തോല്‍വിക്ക് കാരണ ഹേതു? ജനം വോട്ടു ചെയ്തില്ല, എന്ന ഒറ്റ വാക്കിലെ ഉത്തരം മാത്രം മതിയാകുമോ ആ പാര്‍ട്ടിക്ക് ആശ്വസിക്കാന്‍.

നാട്ടിനു മുമ്പേ, ഒന്ന് ഒന്നരമാസം മുമ്പെ തുടങ്ങിയതാണ് പ്രചരണം. പ്രചരണമെന്നാല്‍ ഒന്ന്-ഒന്നര പ്രചരണം. ആനയും അമ്പാരിയുമില്ലായിരുന്നുവെങ്കിലും അതിന്റെ ഗുമ്മുണ്ടായിരുന്നു. ബുത്തു കമ്മറ്റികള്‍ നിലവില്‍ വന്നിട്ട് തന്നെ വര്‍ഷം ഒന്നു കഴിഞ്ഞുവല്ലോ. അപ്പുറത്ത് ഉണ്ണിത്താന്റെ പക്ഷത്ത് ഇതൊന്നുമുണ്ടായില്ല. മാവേലി എക്സ്പ്രസിന് ഒരുനാള്‍ കാലത്ത് ഉണ്ണിത്താന്‍ കാസര്‍കോട് വണ്ടിയിറങ്ങി. മണ്ണും ചാരി നിന്ന പെണ്ണിനേയും അടിച്ചോണ്ടു പോയി. ഈ ചതി പ്രതീക്ഷിച്ചതല്ല സതീഷ് ചന്ദ്രന്‍. എന്തൊക്കെ സ്വപ്നങ്ങളായിരുന്നു, മലപ്പുറം കത്തി, മിഷ്യന്‍ ഗണ്ണ്……പവനാഴി അങ്ങനെ ശവമായി.

തെരെഞ്ഞെടുപ്പുകളുടെ കാര്യത്തില്‍. ചില്ലറക്കാരല്ല സി.പി.എം. തെരെഞ്ഞെടുപ്പു കഴിഞ്ഞ അന്നു തന്നെ അവര്‍ക്കറിയാം കളത്തിനു പുറത്തോ അകത്തോ എന്ന്. അതിനുള്ള സംവിധാനം അവര്‍ക്ക് ബുത്തു തലം മുതലുണ്ട്. സ്ഥാനര്‍ത്ഥിയുടെ വിജയപരാജയങ്ങള്‍ മാത്രമല്ല, ഉറച്ച വോട്ട്, ഏതിരാളിയുടെ വോട്ട്, ആടിക്കളിക്കുന്ന വോട്ട്, ജനാധിപത്യ വോട്ട് എന്ന ഓമനപ്പേരിലുള്ള കള്ളവോട്ട് എല്ലാറ്റിനുമുണ്ട് കിറു കൃത്യമായ കണക്ക്. അവര്‍ക്ക് മാത്രമറിയുന്ന ഒരു എക്സിറ്റ് പോളാണത്. തെരെഞ്ഞെടുപ്പ് കഴിഞ്ഞ രണ്ടാം ദിവസം കണക്കുകള്‍ ഒത്തു നോക്കിയതിനു ശേഷം സതീഷ് ചന്ദ്രന്‍ പത്രങ്ങളെ വിളിച്ചു പറഞ്ഞു. ‘ഞാന്‍ ഒരു ലക്ഷം വോട്ടിനു ജയിക്കും. അതില്‍ കൂടുതലായാല്‍ അത് ന്യൂനപക്ഷങ്ങള്‍ തരുന്ന ബോണസായി കണക്കാക്കിക്കോളു… ‘ദേശാഭിമാനി അടക്കം അതു റിപ്പോര്‍ട്ടു ചെയ്തു. പിന്നെ ഉമ്മന്‍ ചാണ്ടി പറയാറുള്ളതു പോലെ
‘ ഇതെങ്ങനെ സംഭവിച്ചു…. എപ്പോ സംഭവിച്ചു….’

വിചാരിച്ച വോട്ട് ഒരിടത്തുമില്ലെന്ന് പറഞ്ഞു പോയാല്‍ പോരല്ലോ. സുനാമി വന്നാല്‍ പോലും കുലുങ്ങാത്ത മടിക്കൈ കുലുങ്ങി, ബേഡകവും കുറ്റിക്കോലും കൊഞ്ഞനം കുത്തി. കാലിനടിയിലെ മണ്ണ് സ്ഥാനാര്‍ത്ഥിയുടെ സ്വന്തം തട്ടകത്തില്‍ നിന്നു വരെ ഒലിച്ചു പോയി. ഉദുമ എം.എല്‍എയുടെ സ്വന്തം മണ്ഡലത്തിലെ യമകണ്ഡന്‍ തോല്‍വി സഹിക്കാം, പക്ഷെ സ്വന്തം ബുത്തിലും ഇങ്ങനെയായാലോ. ഉദുമാ ഏരിയാ സെക്രട്ടറി മണികണ്ഠന്റെ സ്വന്തം ബുത്തില്‍ നിയമസഭയില്‍ കെ. സുധാകരന് ലഭിച്ചത് 99ങ്കില്‍ ഉണ്ണിത്താന് 213. പോരേ പൂരം. നുറു തികയ്ക്കാന്‍ എന്നും പാടുപെടാറുള്ള കെ. കുഞ്ഞിരാമന്‍ എം.എല്‍.എയുടെ ബൂത്തില്‍ ഉണ്ണിത്താന് 182 വോട്ട്. കാവി കണ്ടാല്‍ വിറളി പിടിക്കുന്ന ആലക്കോട്ടെ ബുത്തില്‍ നിന്നും ബി.ജെ.പിക്ക് 102 വോട്ടു കിട്ടിയെന്ന് പറഞ്ഞാല്‍ ആരാണ് വിശ്വസിക്കുക. ചില സത്യങ്ങള്‍ അങ്ങനെയാണ് വലിയ പ്രഹരങ്ങളായിരിക്കും തരിക.

പണ്ടു കാലത്തൊക്കെ പാര്‍ട്ടിയുടെ ബ്രാഞ്ച് എന്നാല്‍ അതാത് പ്രദേശത്തെ ജനായത്ത കോടതികളായിരുന്നു. നീതിന്യായ കോടതിയില്‍ തെളിവുകളും നിയമങ്ങളുമായിരുന്നു പ്രസക്തമെങ്കില്‍ പാര്‍ട്ടി കോടതികളില്‍ അതിനെക്കാളുമപ്പുറം സാധാരണക്കാരന്റെ വേദനകളും പരിദേവനങ്ങളും അളന്നു മുറിച്ചു നോക്കിയായിരുന്നു വിധി പറിച്ചില്‍. ഇന്ന് ആ സ്ഥിതി മാറി. ഒരു കത്തു കിട്ടിയാല്‍ ബ്രാഞ്ചില്‍ ചര്‍ച്ച പോട്ടെ, പൊട്ടിച്ചു നോക്കാറുപോലുമില്ല. ന്യൂനപക്ഷ ഏകീകരണവും, ശബരിമലയുമാണ് കാരണമെന്ന് കണ്ട് ആശ്വസിച്ചിരിക്കുന്ന പാര്‍ട്ടിയിരിക്കുന്നിടത്തില്‍ നിന്നും മണ്ണ് ഒലിച്ചു പോകുന്നത് കണ്ടില്ലെന്ന് നടിക്കുന്നു. തിട്ടപ്പെടുത്തിയ കണക്കുകളില്‍ നിന്നും ബൂത്ത് സെക്രട്ടറി പോലുമറിയാതെ വോട്ടു മാറുന്നു. ഇതെന്തു ചാത്തന്‍ സേവ.

ഗ്രാമങ്ങളിലെ അന്തര്‍സരണികളില്‍ രുപപ്പെടുന്ന പ്രാദേശിക കലാപങ്ങള്‍, റോഡുമുതല്‍ നടവഴി വരെയുള്ള പ്രശ്നങ്ങള്‍, കുടിവെള്ളം മുതല്‍ കയ്യൂക്കുള്ളവന്‍ നിയമം ലംഘിച്ചു കുഴല്‍ക്കിണര്‍, വഴി തടയുന്നവന് ചൂട്ടു പിടിക്കുന്നതും, തൊഴിലാളികളുടെ അവകാശങ്ങളില്‍ നിന്നും വീതം പറ്റുന്നതും, എന്നു വേണ്ട പാര്‍ട്ടി സ്ഥിരമായി ഇടപെടാറുള്ള ദൈനംദിന പ്രശ്നങ്ങളില്‍ ഇടപെടാതേയും ഇടപെട്ടാല്‍ അതു കള്ളനു കഞ്ഞിവെക്കലാവുകയും ചെയ്യുന്നിടങ്ങളിലെല്ലാം വോട്ടു ചോര്‍ന്നു.

സി.പി.എമ്മിനു ഇന്ന് മുന്നോട്ടു വെക്കാവുന്ന എറ്റവും ഉയര്‍ന്ന നിലവാരമുള്ള സ്ഥാനാര്‍ത്ഥിയാണ് സതീഷ് ചന്ദ്രന്‍. എന്നാല്‍ ജൈവശാസ്ത്രപരമായി സഖാവിന്റെ പൊതു സംസാരത്തിലൂടെ ഉരുത്തിരിഞ്ഞു വരുന്ന ധാര്‍ഷ്ട്യം തൂത്താല്‍ പോകുന്നതല്ലല്ലോ. എന്നാല്‍ വോട്ടര്‍മാര്‍ ഒന്നു തൂത്തുനോക്കി. ഫലം തോല്‍വി. പാര്‍ട്ടി സെക്രട്ടറിയായിരുന്നപ്പോള്‍ കുറ്റിക്കോലില്‍ വളര്‍ന്ന വിഭാഗീയത ജില്ലയുടെ മോസ്‌ക്കോയില്‍ – മടിക്കൈ – പയറ്റിയ അടവു നയങ്ങളും ബുത്തുകള്‍ ഓട്ടക്കലം പോലെ ചോര്‍ച്ചയുള്ളതാക്കി. നീലേശ്വരത്തെ ഓട്ടോ സ്റ്റാന്റ് എന്ന പ്രത്യയശാത്രത്തിന്റെ ഉരക്കല്ലില്‍ കരികലക്കി ഒഴിച്ചപ്പോള്‍ ഓര്‍ക്കണമായിരുന്നു തിരിച്ചുകടിക്കുമെന്ന്.

ജില്ലാ സെക്രട്ടറിയാകുന്ന വേളകളില്‍ പാര്‍ട്ടി നേതൃത്വത്തിന്റെ കത്തുമായി സമീപിക്കുന്നവരോടുള്ള സമീപനം മുലം കാര്യം സാധിച്ചവര്‍ക്കു പോലും സെക്രട്ടറിയോടു ഉള്ളില്‍ നീരസമുണ്ടായി. ജാതി നോക്കാത്ത, മതം നോക്കാത്ത പാര്‍ട്ടിയുടെ കഴിഞ്ഞ ജില്ലാ സമ്മേളനത്തിന്റെ കൊടിയിറങ്ങിയപ്പോള്‍ ജനം കരുതി വെച്ചു. ജില്ലാ കമ്മറ്റിയിലേക്ക് ഒരു വി.പി.പി. മുസ്തഫ മാത്രം മതിയാകില്ല, ചെറുവത്തൂരില്‍ നിന്നുമുള്ള പി.സി സൂബൈദയെ എങ്കിലും ന്യൂനപക്ഷത്തിന്റെ കേന്ദ്രീകരണത്തിനായി ജില്ലാ കമ്മറ്റിയില്‍ ചുമതല കൊടുക്കുമെന്ന് കരുതി. എന്നാല്‍ പിണറായി പറയാറുള്ളതു പോലെ ഒരു ചുക്കും സംഭവിച്ചില്ല. ന്യൂനപക്ഷങ്ങളിലെ ഇടതു അനുഭാവികള്‍ വെറും വോട്ടു കുത്തു യന്ത്രം മാത്രമാണ് പാര്‍ട്ടിക്ക്. ഇത്തവണ അതുണ്ടായില്ല. അതാണ് സംസ്ഥാന കമ്മറ്റി പറയുന്ന ന്യൂനപക്ഷ ധ്രൂവീകരണം.

ഇത്തരം സംഭവ പരമ്പരകളുടെ ഭാണ്ഡക്കെട്ടുകള്‍ നേര്‍ക്കാഴ്ച്ചകള്‍ക്കു മുമ്പില്‍ കൂമ്പാരമായിട്ടുണ്ട്. പലരും കൊണ്ടു വന്നിട്ടവയാണ്. ഇനിയും മാറാന്‍ തയ്യാറാകാന്‍ കൂട്ടാക്കാത്ത പാര്‍ട്ടി മാറ്റത്തിനായി ശ്രമിക്കുമെന്ന് കരുതുന്നവരാണ് അതില്‍ പലരും. അവയിലേക്ക് ഒക്കെ നമുക്ക് വരാം. പിന്നീട്.

പ്രതിഭാരാജന്‍

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

 
 
Relateds News

നീന്തല്‍ ഗുരുവായി മണികണ്ഠന്‍: നിസ്വാര്‍ത്ഥ സേവനത്തിന്റെ മാതൃക

നീന്തല്‍ ഗുരുവായി മണികണ്ഠന്‍: നിസ്വാര്‍ത്ഥ...

സുരേഷ് പയ്യങ്ങാനം നീന്താന്‍ പഠിക്കണോ? മണികണ്ഠന്‍ തയ്യാറായുണ്ട് നീന്തല്‍കുളത്തിനരികില്‍. ആണ്‍...

റിയല്‍ എസ്റ്റേറ്റ് മേഘല തകര്‍ന്നതോടെ കരുത്താര്‍ജ്ജിച്ച് സ്വര്‍ണ...

റിയല്‍ എസ്റ്റേറ്റ് മേഘല തകര്‍ന്നതോടെ...

നേര്‍ക്കാഴ്ച്ചകള്‍.... റിയല്‍ ഏസ്റ്റേറ്റ് മേഘല വിറങ്ങലിച്ചു നില്‍ക്കുന്ന സാഹചര്യത്തില്‍ വര്‍ദ്ധിച്ച...

ചന്ദ്രകാന്ത് ചോദിക്കുന്നു ഗ്രാമസഭ പാസാക്കിയ 'വീടെവിടെ'?

ചന്ദ്രകാന്ത് ചോദിക്കുന്നു ഗ്രാമസഭ പാസാക്കിയ...

നേര്‍ക്കാഴ്ച്ചകള്‍.....  പദ്ധതികള്‍ക്ക് പഞ്ഞമില്ലാഞ്ഞിട്ടും, പ്രഖ്യാപിക്കപ്പെട്ട പദ്ധതികളൊന്നും പ്രയോജനത്തില്‍ വരാതെ നരകയാതനയനുഭവിക്കുന്നവര്‍...

ശനി ബാധിച്ച കര്‍ണാടക രാഷ്ട്രീയത്തില്‍ ശനിദശമാറാത്ത യദ്യൂരപ്പ...

ശനി ബാധിച്ച കര്‍ണാടക രാഷ്ട്രീയത്തില്‍...

നേര്‍ക്കാഴ്ച്ചകള്‍... പ്രതിഭാരാജന്‍ അങ്ങനെ യദിയൂരപ്പ വീണ്ടും മുഖ്യമന്ത്രിയായി. ഇത് നാലാം...

രാമായണമാസപ്പിറവിയിലെ സിപിഎം, ആര്‍എസ്എസ് രാഷ്ട്രീയം-ഒരു പഠനം: ഹിന്ദുമഹാസഭ...

രാമായണമാസപ്പിറവിയിലെ സിപിഎം, ആര്‍എസ്എസ് രാഷ്ട്രീയം-ഒരു...

നേര്‍ക്കാഴ്ച്ചകള്‍.... പ്രതിഭാരാജന്‍ വരും രാത്രികളെല്ലാം കറുത്തവ മാത്രമായിരിക്കും. അമ്പിളി തല...

ചെകിട്ടത്തടിക്കുന്ന ബജറ്റ് ... (മൂന്ന്): ഇന്ത്യയെ വില്‍പ്പനക്കുവെച്ചിരിക്കുന്നു:...

ചെകിട്ടത്തടിക്കുന്ന ബജറ്റ് ... (മൂന്ന്):...

നേര്‍ക്കാഴ്ച്ചകള്‍....പ്രതിഭാരാജന്‍ പ്രഖ്യാപനം കേട്ടാല്‍ തോന്നും മല മറിച്ചിട്ടു കഴിഞ്ഞുവെന്ന്. 6000...

Recent Posts

കുട്ടികള്‍ക്ക് വലിയ ലക്ഷ്യബോധമുണ്ടാകണം: എം...

രാജപുരം: കുട്ടികള്‍ക്ക് വലിയ...

കുട്ടികള്‍ക്ക് വലിയ ലക്ഷ്യബോധമുണ്ടാകണം: എം പി രാജ് മോഹന്‍ ഉണ്ണിത്താന്‍

രാജപുരം: കുട്ടികള്‍ക്ക് വലിയ ലക്ഷ്യബോധമുണ്ടാകണമെന്ന് എം പി രാജ്...

വിദ്യാര്‍ത്ഥികള്‍ക്ക് ദിശാബോധം നല്‍കുന്ന സ്‌കൂള്‍...

കാഞ്ഞങ്ങാട് : വരും തലമുറയെ...

വിദ്യാര്‍ത്ഥികള്‍ക്ക് ദിശാബോധം നല്‍കുന്ന സ്‌കൂള്‍ അന്തരീക്ഷം ഒരുക്കണം: മന്ത്രി ഇ...

കാഞ്ഞങ്ങാട് : വരും തലമുറയെ നേര്‍വഴിക്ക് നയിക്കാന്‍ ദിശാബോധമുള്ള സ്‌കൂള്‍...

എസ്റ്റേറ്റ് മാനേജരെ വധിക്കാൻ ശ്രമിച്ച...

കാസർകോട്; എസ്റ്റേറ്റ് മാനേജരെ...

എസ്റ്റേറ്റ് മാനേജരെ വധിക്കാൻ ശ്രമിച്ച കേസിൽ പ്രതിക്ക് നാലുവർഷവും മൂന്നുമാസവും...

കാസർകോട്; എസ്റ്റേറ്റ് മാനേജരെ വധിക്കാൻ ശ്രമിച്ച കേസിലെ പ്രതിയെ...

മസ്ജിദുകളെ ആരാധനകള്‍ കൊണ്ട് ധന്യമാക്കണം:...

ആലൂര്‍: പുതുക്കി പണിത...

മസ്ജിദുകളെ ആരാധനകള്‍ കൊണ്ട് ധന്യമാക്കണം: പ്രൊഫ: കെ.ആലിക്കുട്ടി മുസ്ല്യാര്‍

ആലൂര്‍: പുതുക്കി പണിത അര നൂറ്റാണ്ടിലേറെ പഴക്കമുള്ള ആലൂര്‍...

നൂതന കൃഷിരീതികള്‍ കണ്ടറിയാന്‍ പാണ്ടി...

പാണ്ടി :നൂതന കൃഷിരീതികള്‍ കണ്ടറിയാന്‍...

നൂതന കൃഷിരീതികള്‍ കണ്ടറിയാന്‍ പാണ്ടി സ്‌ക്കൂളിലെ കുട്ടികള്‍ പാടത്തേക്കെത്തി

പാണ്ടി :നൂതന കൃഷിരീതികള്‍ കണ്ടറിയാന്‍ പാണ്ടി സ്‌ക്കൂളിലെ കുട്ടികള്‍ പാടത്തേക്കെത്തി.പാണ്ടി...

Articles

നീന്തല്‍ ഗുരുവായി മണികണ്ഠന്‍: നിസ്വാര്‍ത്ഥ...

സുരേഷ് പയ്യങ്ങാനം നീന്താന്‍...

നീന്തല്‍ ഗുരുവായി മണികണ്ഠന്‍: നിസ്വാര്‍ത്ഥ സേവനത്തിന്റെ മാതൃക

സുരേഷ് പയ്യങ്ങാനം നീന്താന്‍ പഠിക്കണോ? മണികണ്ഠന്‍ തയ്യാറായുണ്ട് നീന്തല്‍കുളത്തിനരികില്‍....

റിയല്‍ എസ്റ്റേറ്റ് മേഘല തകര്‍ന്നതോടെ...

നേര്‍ക്കാഴ്ച്ചകള്‍.... റിയല്‍ ഏസ്റ്റേറ്റ്...

റിയല്‍ എസ്റ്റേറ്റ് മേഘല തകര്‍ന്നതോടെ കരുത്താര്‍ജ്ജിച്ച് സ്വര്‍ണ വിപണി സ്വര്‍ണത്തിനു...

നേര്‍ക്കാഴ്ച്ചകള്‍.... റിയല്‍ ഏസ്റ്റേറ്റ് മേഘല വിറങ്ങലിച്ചു നില്‍ക്കുന്ന സാഹചര്യത്തില്‍...

ചന്ദ്രകാന്ത് ചോദിക്കുന്നു ഗ്രാമസഭ പാസാക്കിയ...

നേര്‍ക്കാഴ്ച്ചകള്‍.....  പദ്ധതികള്‍ക്ക് പഞ്ഞമില്ലാഞ്ഞിട്ടും,...

ചന്ദ്രകാന്ത് ചോദിക്കുന്നു ഗ്രാമസഭ പാസാക്കിയ 'വീടെവിടെ'?

നേര്‍ക്കാഴ്ച്ചകള്‍.....  പദ്ധതികള്‍ക്ക് പഞ്ഞമില്ലാഞ്ഞിട്ടും, പ്രഖ്യാപിക്കപ്പെട്ട പദ്ധതികളൊന്നും പ്രയോജനത്തില്‍ വരാതെ...

ശനി ബാധിച്ച കര്‍ണാടക രാഷ്ട്രീയത്തില്‍...

നേര്‍ക്കാഴ്ച്ചകള്‍... പ്രതിഭാരാജന്‍ അങ്ങനെ...

ശനി ബാധിച്ച കര്‍ണാടക രാഷ്ട്രീയത്തില്‍ ശനിദശമാറാത്ത യദ്യൂരപ്പ വീണ്ടും മുഖ്യന്‍:...

നേര്‍ക്കാഴ്ച്ചകള്‍... പ്രതിഭാരാജന്‍ അങ്ങനെ യദിയൂരപ്പ വീണ്ടും മുഖ്യമന്ത്രിയായി. ഇത്...

രാമായണമാസപ്പിറവിയിലെ സിപിഎം, ആര്‍എസ്എസ് രാഷ്ട്രീയം-ഒരു...

നേര്‍ക്കാഴ്ച്ചകള്‍.... പ്രതിഭാരാജന്‍ വരും...

രാമായണമാസപ്പിറവിയിലെ സിപിഎം, ആര്‍എസ്എസ് രാഷ്ട്രീയം-ഒരു പഠനം: ഹിന്ദുമഹാസഭ ഗുരുദേവന്‍, ചട്ടമ്പിസ്വാമികള്‍,...

നേര്‍ക്കാഴ്ച്ചകള്‍.... പ്രതിഭാരാജന്‍ വരും രാത്രികളെല്ലാം കറുത്തവ മാത്രമായിരിക്കും. അമ്പിളി...

ചെകിട്ടത്തടിക്കുന്ന ബജറ്റ് ... (മൂന്ന്):...

നേര്‍ക്കാഴ്ച്ചകള്‍....പ്രതിഭാരാജന്‍ പ്രഖ്യാപനം കേട്ടാല്‍...

ചെകിട്ടത്തടിക്കുന്ന ബജറ്റ് ... (മൂന്ന്): ഇന്ത്യയെ വില്‍പ്പനക്കുവെച്ചിരിക്കുന്നു: സ്വകാര്യ മേഖലക്ക്...

നേര്‍ക്കാഴ്ച്ചകള്‍....പ്രതിഭാരാജന്‍ പ്രഖ്യാപനം കേട്ടാല്‍ തോന്നും മല മറിച്ചിട്ടു കഴിഞ്ഞുവെന്ന്....

error: Content is protected !!