CLOSE
 
 
ശബരിമല വിശ്വാസത്തിലെ ചരിത്ര പശ്ചാത്തലങ്ങള്‍… (നാല്): ആചാര സംരക്ഷകരോട് വിനയപൂര്‍വ്വം….
 
 
 
  • 666
    Shares

സന്നിധാനത്തിലേക്കുള്ള സ്ത്രീ പ്രവേശനം നിഷേധിച്ചു കൊണ്ട് ശക്തമായ സമരവും, കേസും നടക്കുകയാണല്ലോ. വിവാദങ്ങളില്‍ ഇടപെടാന്‍ നേര്‍ക്കാഴ്ച്ചക്ക് താല്‍പ്പര്യമില്ല. ആചാര സംരക്ഷണ സമിതിക്കു മുമ്പാകെ സമര്‍പ്പിച്ച് ചില സംശയങ്ങള്‍ ദൂരിക്കരിക്കന്‍ ശ്രമിക്കുകയാണിവിടെ.

ശബരിമലയില്‍ ശാസ്താവായി ഭക്തര്‍ പരിഗണിച്ച് ആരാധിച്ചു വന്നിരുന്ന സന്നിധാനത്തിലെ ശാസ്താപ്രതിഷ്ഠ പ്രയാര്‍ ഗോപാലകൃഷ്ണനും സംഘവും ചേര്‍ന്ന് അയ്യപ്പ ക്ഷേത്രമാക്കി മാറ്റിയല്ലോ. ഒരു സുപ്രഭാതത്തില്‍ ഒരു ദേവന്‍ മറ്റൊന്നായി തീരുക. ഇതിനേക്കാള്‍ വലിയ ആചാര ലംഘനം മറ്റെന്താണ്? ആചാരങ്ങള്‍ മാറി, പൂജാവിധികള്‍ മാറി, ആരാധനാ മന്ത്രം മാറി. അവിടൊന്നും തന്നെ ആചാര സംരക്ഷകര്‍ ഇടപെട്ടില്ല. എന്തിനേറെ, ശബരിമല വിഷയത്തില്‍ വിധിപറയാന്‍ ചുമകാശം ഈഴവ കഴകത്തിനു ( ചീരപ്പന്‍ തറക്കാര്‍) സ്വന്തമായിരുന്നു. ലക്ഷക്കണക്കിനു രൂപ വരുമാനമുള്ള ഈ പ്രകൃയ്യ ദേവസ്വം ബോര്‍ഡ് തിരിച്ചു പിടിച്ചപ്പോള്‍ ആചാര സംരക്ഷകര്‍ എവിടെപ്പോയിരുന്നു. മാളികപ്പുറത്തമ്മക്ക് അയ്യപ്പന്‍ സമ്മാനിച്ച മാലയുടെ അവകാശം നിലവിലെ കാരണവര്‍ തിരിച്ചാവശ്യപ്പെട്ടപ്പോള്‍ ആചാരക്കാര്‍ക്ക് മതലപ്പെട്ട കേരള ഹൈക്കോടതി ചീഫ് ജസ്റ്റീസ് പരിപൂര്‍ണന്‍ കമ്മീഷന് മുമ്പാകെ തന്ത്രി മൊഴി കൊടുക്കുന്ന വേളയില്‍ ഗായത്രി മന്ത്രം പോലും വശമില്ലെന്നാണ് പറഞ്ഞത്. വിധിപ്രകാരമല്ല പൂജ നടക്കുന്നതെന്ന് അര്‍ത്ഥം.

ഇത്തരത്തില്‍ കൃത്യ വിലോപം കാട്ടിയ കണ്ഠരരു കുടുംബത്തെ പ്രതിരോധിക്കാന്‍ ആചാര സുരക്ഷകര്‍ ഒരു ചെറു വിരല്‍ പോലും അനക്കിയില്ല. സന്നിധാനത്ത് ചോര വീഴ്ത്തി ആചാരങ്ങള്‍ മുടക്കാന്‍ കച്ചകെട്ടി ഇറങ്ങിയതും നിങ്ങള്‍ തന്നെയല്ലെ. ഒരു സിമന്റ് തറയില്‍ തീകൂട്ടി ദിവ്യ ജ്യോതി ദാ കത്തുന്നു എന്നു പ്രചരിപ്പിക്കുന്നതിനേക്കാള്‍ വലിയ തട്ടിപ്പ് വേറെ ഉണ്ടായിട്ടുണ്ടോ. ഇതിനോക്കെ ചൂട്ടു പിടിച്ചില്ലെ. ക്ഷേത്രത്തിനായുള്ള വെടിവഴിപാടിനുള്ള അവിണ്ടാട്ടമില്ലായിരുന്നു. ഈ അടുത്ത കാലം വരെ ക്ഷേത്രത്തിലെ വിഗ്രഹത്തില്‍ തേനഭിഷേകം നടന്നിരുന്നു. ആദിവാസികളാണ് തേന്‍ ശേഖരിച്ച് നല്‍കിയിരുന്നത്. അതിപുരാതനമായി തുടര്‍ന്നു കൊണ്ടിരുന്ന ഒരു ആചാരമാണ് അവിടെ മുടങ്ങിയത്. നിങ്ങള്‍ക്ക് മിണ്ടാട്ടമുണ്ടായില്ല.

ബ്രാഹ്മണന്റെ ആചാരം സംരക്ഷിക്കാന്‍ രംഗത്തിറങ്ങിയിരിക്കുന്നവര്‍ അന്യജാതിയുടെ ആചാരങ്ങള്‍ക്ക് ഇടങ്കോലിടാനാണ് താല്‍പ്പര്യപ്പെടുന്നത്. കാലാകാലങ്ങളായി മലയരവിഭാഗമാണ് കരിമലക്ഷേത്രത്തിലും ശബരിമലക്ഷേത്രത്തിലും ആരാധന നടത്തിയിരുന്നത്. 1902ല്‍ തന്ത്രി കുടുംബം ശബരിമലയിലെ ആരാധനാ അവകാശം പൂര്‍ണമായും തട്ടിപ്പറിച്ചെടുക്കുകയായിരുന്നു. തേനഭിഷേകം നിര്‍ത്തിച്ചു. മലയരയര്‍ എന്നിട്ടും പൊന്നമ്പലമേട്ടില്‍ ജ്യോതി തെളിയിക്കുന്നത് തുടര്‍ന്നു. അതും കവര്‍ന്ന് സ്വന്തമാക്കി. അവിടെ വസിച്ചവരെ മുഹമ്മയിലേക്ക് മാറ്റിപ്പാര്‍പ്പിച്ചു. ശബരിഗിരി പദ്ധതി വന്നതിന് ശേഷം ജ്യോതി തെളിയിക്കാനായി ദേവസ്വം അധികൃതര്‍ കെഎസ്ഇബിയെ ചുമതലപ്പെടുത്തി. എന്നിട്ടും വര്‍ഷങ്ങള്‍ക്ക് ശേഷം പുല്ലുമേട് ദുരന്തമുണ്ടായപ്പോള്‍ അത് മലയരയരുടെ തലയില്‍ കെട്ടിവെയ്ക്കാനാണ് ശ്രമമുണ്ടായത്.

ആദിവാസികള്‍ തിങ്ങിപ്പാര്‍ക്കുന്ന ഇടങ്ങള്‍ പ്രതേക സ്വയം ഭരണാവകാശ മേഘലയാക്കി നിലനിര്‍ത്തുകയോ അങ്ങനെ നിലവിലില്ലാത്ത ഇടങ്ങില്‍ പുതുതായി സ്ഥാപിക്കണമെന്നും ഭരണ ഘടനയുടെ 244ാം വകുപ്പില്‍ പറയുന്നുണ്ട്. അതിന്റെ ലംഘനമാണ് സര്‍ക്കാര്‍ ദേവസ്വം ബോര്‍ഡിന് അധികാരം കൈമാറ്റിക്കൊണ്ട് നടത്തിയത്. ആദിവാസികള്‍ക്ക് ക്ഷേത്രം വിട്ടു കൊടുക്കാനും ഭരണ ഘടന അനുശാസിക്കും വിധം ക്ഷേത്രം ആദിവാസികള്‍ക്ക് കൈമാറാനും, പൊന്നമ്പല മേട്ടില്‍ കത്തിക്കുന്ന ആഴിയുടെ അവകാശം അവര്‍ക്കു തന്നെ തിരിച്ചു നല്‍കാനും അവരെ സംരക്ഷിച്ച് അവരുടെ ആചാരം ഉറപ്പു വരുത്താനും ആചാര സംരക്ഷണ സമിതി തയ്യാറാകുമോ. ക്ഷേത്ര പരിസരങ്ങളില്‍ വസിച്ചിരുന്ന ആദിവാസികളെ സ്ഥം വിട്ടു പോകാന്‍ ആജ്ഞാപിക്കുമ്പോള്‍, ദേവസ്വംബോര്‍ഡ് ക്ഷേത്ര പരിസരം കൈയ്യടക്കുമ്പോള്‍ ആരുടേയും ആചാര സംരക്ഷണ ബോധം ഉണര്‍ന്നില്ല. കൊല്ലത്തില്‍ ഒരിക്കല്‍ അവരെ വിളിച്ചു വരുത്തി കുറെ മുണ്ട് കൊടുത്ത് ആദരിക്കുന്നത് മാത്രം മതിയാവുന്നു ക്ഷേത്രത്തിന്റെ ഉടമസ്ഥാരേകേണ്ടുന്ന ആ പാവങ്ങള്‍ക്ക്. മരവുരിയും ഇലയും വെച്ചു കെട്ടി ഇപ്പോഴും ജീവിച്ചു പോരുന്ന, പുറം ലോകം ശരിക്കും കാണാന്‍ കഴിഞ്ഞിട്ടില്ലാത്ത അവിടെ കാട്ടില്‍ വസിക്കുന്ന സ്ത്രീകളും പെണ്‍കുട്ടികളും സന്നിധാനത്തിന്റെ മക്കളാണ്. കിഴങ്ങു മാന്താനും തേനെടുക്കാനും, പനമ്പൊടിക്കും വിറകിനും വേണ്ടി കാടിറങ്ങുന്ന ഇവര്‍ സന്നിധാനത്തിലെത്തിയാല്‍ തൊഴാറുണ്ട്. ഇനിമുതല്‍ക്ക് അതു സാധ്യമല്ലാതെ വരുമോ? അവരുടെ മുന്‍ തലമുറക്കാരിയായ ശബരിയുടെ പേരില്‍ അറിയപ്പെടുന്ന മല പോലും അവര്‍ക്ക് അന്യമാവുകയാണോ

ചരിത്രം വിളിച്ചു പറയുന്ന അയ്യപ്പ ചരിതത്തേക്കുറിച്ച്, ക്ഷേത്ര ആചാര അനുഷ്ഠാനങ്ങളില്‍ എവിടെയാണ് സ്ത്രീനിഷേധം ചൂണ്ടിക്കാണിച്ചിട്ടുള്ളത് തുടങ്ങിയ വിഷയങ്ങളിലേക്ക് നമുക്ക് പിന്നീട് വരാം.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

 
 
Relateds News

കാഞ്ഞങ്ങാട് പട്ടണവും പ്രതിസന്ധിയില്‍. പിടിച്ചു നില്‍ക്കാനാകാതെ വ്യാപാരികള്‍

കാഞ്ഞങ്ങാട് പട്ടണവും പ്രതിസന്ധിയില്‍. പിടിച്ചു...

നേര്‍ക്കാഴ്ച്ചകള്‍... കാഞ്ഞങ്ങാട് പട്ടണം വികസനക്കുതിപ്പിന്റെ നെറുകിലെങ്കിലും ഏതാനും വ്യാപാര സ്ഥാപനങ്ങള്‍...

വിമോചന സമരമാണോ ലക്ഷ്യം?

വിമോചന സമരമാണോ ലക്ഷ്യം?

1957 ഏപ്രില്‍ അഞ്ച്. അന്നായിരുന്നു ആദ്യ കമ്മ്യൂണിസ്റ്റ് മന്ത്രി സഭ...

ഇനി നാടന്‍ ചിക്കന്‍ സുലഭം; പുത്തന്‍ കോഴി...

ഇനി നാടന്‍ ചിക്കന്‍ സുലഭം;...

ചിക്കന്റെ കാലില്ലാതെ ചോറിറങ്ങാത്തവര്‍ക്ക് ഇതാ ഒരു സന്തോഷ വാര്‍ത്ത കേരളത്തിനു...

നാടന്‍ കഴിച്ച് നാട് നന്നാക്കാം: ഭക്ഷണപ്പൊതിയുമായി കുടുംബശ്രീ

നാടന്‍ കഴിച്ച് നാട് നന്നാക്കാം:...

നേര്‍ക്കാഴ്ച്ചകള്‍... പുതുവര്‍ഷപ്പുലരിയെ വരവേല്‍ക്കാന്‍ കുടുംബശ്രി പ്രവര്‍ത്തകര്‍ പുതിയ പദ്ധതിയുമായി ഒരുങ്ങുന്നു....

വൃശ്ചികത്തിലെ പ്രത്യേക പച്ചക്കറി ഹോട്ടലുകളില്‍ കച്ചവടമില്ല

വൃശ്ചികത്തിലെ പ്രത്യേക പച്ചക്കറി ഹോട്ടലുകളില്‍...

നേര്‍ക്കഴ്ച്ചകള്‍... വൃശ്ചികത്തില്‍ കണ്ടുവരാറുള്ള ശബരിമല സീസണിലെ കച്ചവടം ഇത്തവണ ഇനിയും...

Recent Posts

അവധി ദിവസം കുട്ടികള്‍ക്ക് പാഴ്‌വസ്തുക്കള്‍...

പടന്നക്കാട്: അവധി ദിവസം...

അവധി ദിവസം കുട്ടികള്‍ക്ക് പാഴ്‌വസ്തുക്കള്‍ കൊണ്ട് കരവിരുതുകളില്‍ പരിശീലനം നല്‍കി

പടന്നക്കാട്: അവധി ദിവസം കുട്ടികള്‍ക്ക് പാഴ്‌വസ്തുക്കള്‍ കൊണ്ട് കരവിരുതുകളില്‍...

വനിതകള്‍ക്ക് ബിആര്‍ഡിസിയുടെ ടൂറിസം ശില്പശാല;...

ബേക്കല്‍: വനിതകള്‍ക്ക് ബിആര്‍ഡിസിയുടെ...

വനിതകള്‍ക്ക് ബിആര്‍ഡിസിയുടെ ടൂറിസം ശില്പശാല; കണ്ണൂരിലും ബേക്കലിലും

ബേക്കല്‍: വനിതകള്‍ക്ക് ബിആര്‍ഡിസിയുടെ ടൂറിസം ശില്പശാല; കണ്ണൂരിലും ബേക്കലിലും...

കെഎസ്ടിപി റോഡ് നവീകരണത്തിന്റെ ഭാഗമായി...

കാഞ്ഞങ്ങാട്:കെഎസ്ടിപി റോഡ് നവീകരണത്തിന്റെ...

കെഎസ്ടിപി റോഡ് നവീകരണത്തിന്റെ ഭാഗമായി നിര്‍മ്മിക്കുന്ന നടപ്പാതയില്‍ പാകിയ ടൈല്‍സ്...

കാഞ്ഞങ്ങാട്:കെഎസ്ടിപി റോഡ് നവീകരണത്തിന്റെ ഭാഗമായി നിര്‍മ്മിക്കുന്ന നടപ്പാതയില്‍ ടൈല്‍സ്...

ഉദ്ഘാടനം കഴിഞ്ഞ് 10 മാസം;...

ചാവക്കാട്: ഉദ്ഘാടനം കഴിഞ്ഞ്...

ഉദ്ഘാടനം കഴിഞ്ഞ് 10 മാസം; ഒടുവില്‍ ചാവക്കാട് നഗരസഭ മല്‍സ്യമാര്‍ക്കറ്റ്...

ചാവക്കാട്: ഉദ്ഘാടനം കഴിഞ്ഞ് 10 മാസം വരെ അടച്ചിട്ട...

Articles

കാഞ്ഞങ്ങാട് പട്ടണവും പ്രതിസന്ധിയില്‍. പിടിച്ചു...

നേര്‍ക്കാഴ്ച്ചകള്‍... കാഞ്ഞങ്ങാട് പട്ടണം...

കാഞ്ഞങ്ങാട് പട്ടണവും പ്രതിസന്ധിയില്‍. പിടിച്ചു നില്‍ക്കാനാകാതെ വ്യാപാരികള്‍

നേര്‍ക്കാഴ്ച്ചകള്‍... കാഞ്ഞങ്ങാട് പട്ടണം വികസനക്കുതിപ്പിന്റെ നെറുകിലെങ്കിലും ഏതാനും വ്യാപാര...

വിമോചന സമരമാണോ ലക്ഷ്യം?

1957 ഏപ്രില്‍ അഞ്ച്....

വിമോചന സമരമാണോ ലക്ഷ്യം?

1957 ഏപ്രില്‍ അഞ്ച്. അന്നായിരുന്നു ആദ്യ കമ്മ്യൂണിസ്റ്റ് മന്ത്രി...

ഓര്‍ക്കുന്തോറും ആവേശം: ചെഗ്വേരയേപ്പോലെ ബ്രിട്ടാസ്

രണ്ടു വര്‍ഷം മുമ്പ്,...

ഓര്‍ക്കുന്തോറും ആവേശം: ചെഗ്വേരയേപ്പോലെ ബ്രിട്ടാസ്

രണ്ടു വര്‍ഷം മുമ്പ്, ഒരിക്കല്‍ ബ്രിട്ടോ ഉദുമയില്‍ വന്നു....

ഇനി നാടന്‍ ചിക്കന്‍ സുലഭം;...

ചിക്കന്റെ കാലില്ലാതെ ചോറിറങ്ങാത്തവര്‍ക്ക്...

ഇനി നാടന്‍ ചിക്കന്‍ സുലഭം; പുത്തന്‍ കോഴി ഫാമുമായി സര്‍ക്കാര്‍:...

ചിക്കന്റെ കാലില്ലാതെ ചോറിറങ്ങാത്തവര്‍ക്ക് ഇതാ ഒരു സന്തോഷ വാര്‍ത്ത...

നാടന്‍ കഴിച്ച് നാട് നന്നാക്കാം:...

നേര്‍ക്കാഴ്ച്ചകള്‍... പുതുവര്‍ഷപ്പുലരിയെ വരവേല്‍ക്കാന്‍...

നാടന്‍ കഴിച്ച് നാട് നന്നാക്കാം: ഭക്ഷണപ്പൊതിയുമായി കുടുംബശ്രീ

നേര്‍ക്കാഴ്ച്ചകള്‍... പുതുവര്‍ഷപ്പുലരിയെ വരവേല്‍ക്കാന്‍ കുടുംബശ്രി പ്രവര്‍ത്തകര്‍ പുതിയ പദ്ധതിയുമായി...

വൃശ്ചികത്തിലെ പ്രത്യേക പച്ചക്കറി ഹോട്ടലുകളില്‍...

നേര്‍ക്കഴ്ച്ചകള്‍... വൃശ്ചികത്തില്‍ കണ്ടുവരാറുള്ള...

വൃശ്ചികത്തിലെ പ്രത്യേക പച്ചക്കറി ഹോട്ടലുകളില്‍ കച്ചവടമില്ല

നേര്‍ക്കഴ്ച്ചകള്‍... വൃശ്ചികത്തില്‍ കണ്ടുവരാറുള്ള ശബരിമല സീസണിലെ കച്ചവടം ഇത്തവണ...