CLOSE
 
 
എ.കെ.ജി മുതല്‍ സതീഷ് ചന്ദ്രന്‍ വരെ : എ.കെ.ജി അന്ന് കഷ്ടിച്ചു രക്ഷപ്പെടുകയായിരുന്നു
 
 
 

 

രണ്ടാമത് ലോകസഭാ തെരെഞ്ഞെടുപ്പിനോടൊപ്പമായിരുന്നു കേരള നിയമസഭയിലേക്കുള്ള കന്നി അങ്കം. ഒന്നര മാസം നീണ്ടു നിന്ന ജനാധിപത്യ മാമാങ്ക മഹോല്‍സവം, നേര്‍ക്കു നേരുള്ള പോരാട്ടം. ജനുവരി പെയ്തിട്ടു പോയ കുളിരില്‍ 1957 ഫെബ്രുവരി 24ന് തുടങ്ങി മാര്‍ച്ച് 14 വരെ ഉല്‍സവം നീണ്ടു നിന്നു. ഇന്ത്യയിലെ ആകെ 494 സീറ്റുകളില്‍ 371 ഇടത്തും കോണ്‍ഗ്രസ് ജയിച്ചു കയറി. നെഹറു വീണ്ടും പ്രധാനമന്ത്രിയായി. ഇ.എം.എസ് കേരളത്തിന്റെ പ്രഥമ മുഖ്യമന്ത്രിയായി. ബാലറ്റിലൂടെ തെരെഞ്ഞെടുക്കപ്പെട്ട ലോകത്തിലെ ആ്വ്യത്തെ മുഖ്യമന്ത്രി എന്ന പുതിയ റെക്കാര്‍ഡും പിറന്നു. അന്ന് കണ്ണൂര്‍ – ഇന്നത്തെ കാസര്‍കോട്- ജില്ലയിലെ നിലേശ്വരത്ത് വെച്ച് മല്‍സരിച്ചു ജയിച്ചാണ് ഇ.എം.എസ് ഈ ചരിത്രത്തിലെത്തിയത്. അന്ന് ഇ.എം.എസിനെ പ്രതിരോധിച്ച സ്ഥാനാര്‍ത്ഥി കോരന്‍ ഇയ്യിടെയാണ് നിലേശ്വരത്ത് വെച്ച് നിര്യാതനായത്.

അന്ന് സി.പി.ഐ.എം പിറവി കൊണ്ടിട്ടില്ല. ലോകസഭയിലേക്ക് സി.പി.ഐക്ക് 27 അംഗങ്ങളെ കിട്ടി. അതിലൊന്നാണ് കാസര്‍കോട്ടെ ഗോദയില്‍ പയറ്റിത്തെളിഞ്ഞ എ.കെ.ജി. ഇവിടെ ഇത് എ.കെ.ജിയുടെ രണ്ടാം അങ്കം.

പുതിയ കേരളമുണ്ടാകുമ്പോള്‍ പാര്‍ട്ടിയുടെ സംസ്ഥാന സെക്രട്ടറി സി. അച്ചുതമേനോന്‍. അദ്ദേഹത്തോട് നിയമസഭയിലേക്ക് മല്‍സരിക്കാന്‍ പാര്‍ട്ടി ആവശ്യപ്പെട്ടു. സെക്രട്ടറി സ്ഥാനം എം.എന്‍ ഗോവിന്ദന്‍ നായരുടെ ചുമതലയിലായി. ഒന്നാം നിയമസഭാ, രണ്ടാം ലോകസഭാ തെരെഞ്ഞെടുപ്പുകള്‍ കേരളത്തില്‍ എം.എന്‍. നയിച്ചു. കേരളത്തിന്റെ മണ്ണു കൂടുതല്‍ ചുവന്നു തുടുക്കുന്ന കാലമായിരുന്നു അത്. അദ്ദേഹം ക്രൂഷ്ച്ചേവിനേപ്പോലെ തിളങ്ങി. അക്കാലത്ത് സോവിയറ്റ് യൂണിയനെ നയിച്ചത് ക്രൂഷ്ച്ചേവാണ്. ലെനിനെ തിരുത്തുന്നതിന് ക്രൂഷ്ച്ചേവിനു സാധിച്ചതു പോലെ ചിലത് എംഎന് ഇവിടെ ഇന്ത്യയിലും സാധിച്ചു. പിന്നീട് എം.എന്‍ കേരളാ ക്രൂഷ്ച്ചേവ് എന്ന് അറിയപ്പെട്ടു. ആശയ വിപ്ലവത്തിന്റെ ചുവന്നു തുടുത്ത അത്തരം ദിനങ്ങളിലേക്ക് നമുക്ക് ഇനിയൊരിക്കല്‍ വരാം.

ലോകസഭയോടൊപ്പം നടന്ന പ്രഥമ നിയമസഭാ തെരെഞ്ഞെടുപ്പില്‍ എറ്റവും വലിയ ഒറ്റ കക്ഷിയായി പാര്‍ട്ടി തെരെഞ്ഞെടുക്കപ്പെട്ടു. അങ്ങനെ കേരളം തൊഴിലാളി വര്‍ഗത്തിന്റെ കൈകളിലായി. ലോകം കണ്ട ആദ്യത്തെ കമ്മ്യൂണിസ്റ്റ് ബാലറ്റ് മന്ത്രിസഭ പിറവി കൊണ്ടു..

ലോകസഭയിലേക്ക് കാസര്‍കോടില്‍ നിന്നും എ.കെ.ജി ജയിച്ചു കയറിയത് കോണ്‍ഗ്രസിനു ഒരുബദലായായിരുന്നു. തികച്ചും ഇടതുപക്ഷക്കാരനായി. ഇടതുപക്ഷം എന്ന ബദല്‍ രാഷ്ട്രീയത്തിന്റെ ആ്വ്യത്തെ പാര്‍ലിമെന്റ് വക്താവായിരുന്നു എ.കെ.ജി. ഇടതെന്നാല്‍ യഥാര്‍ത്ഥത്തില്‍ ഫ്രഞ്ച് വിപ്ലവകാലഘട്ടത്തിലെ എസ്റ്റേറ്റ് ജനറല്‍ എന്ന അസംബ്ലിയിലെ ഒരു സീറ്റിങ്ങ് അറേഞ്ച്മെന്റ് മാത്രമായിരുന്നു എന്നതാണ് ചരിത്രം. മീറ്റിങ്ങ് ഹാളിലെ ഇടതു വശത്ത് ഇരിക്കുന്നവര്‍ എന്ന് മാത്രമായിരുന്നു അതിന്റെ അര്‍ത്ഥം. ഇടതു വശത്തിരുന്നവര്‍ തൊഴിലാളി വര്‍ഗത്തിനു വേണ്ടി അവിടെ, പാര്‍ലിമെന്റില്‍ ശബ്ദമുയര്‍ത്തി. അങ്ങനെ പാവപ്പെട്ടവനായുള്ള ആശയങ്ങള്‍ പ്രകടിപ്പിക്കുന്നവര്‍ ഇടതുകാരായി പിന്നീട് രൂപാന്തരപ്പെട്ടു. കുടിലിലോ കൊട്ടാരത്തിലോ എങ്ങിനേയും പിറന്നോട്ടെ , മനുഷ്യര്‍ തുല്യരാണെന്നും സഹോദരരാണെന്നും സ്വാതന്ത്യം ജീവവായുവാണെന്നും വിളിച്ച് പറഞ്ഞ എ.കെ.ജി അങ്ങനെ ഇടതിന്റെ വക്താവായി ഇന്ത്യന്‍ സഭയില്‍ തിളങ്ങി. വലിയ സോഷ്യലിസ്റ്റ് മോഹി കുടിയായിരുന്ന നെഹറു എ.കെ.ജി.യെ പ്രോല്‍സാഹിപ്പിച്ചു.

ആദ്യ തെരെഞ്ഞെടുപ്പില്‍ എ.കെ.ജിയെ തോല്‍പ്പിക്കാന്‍ കച്ചകെട്ടിയിറങ്ങിയത് കെ.പി.സി.സി അദ്ധ്യക്ഷന്‍ കൂടിയായ സി.കെ. ഗോവിന്ദന്‍ നായരായിരുന്നു. 90,000ത്തോളം വോട്ടിന്റെ ഭീമന്‍ പ്രഹരമായിരുന്നു അന്ന് കോണ്‍ഗ്രസ് ഏറ്റുവാങ്ങിയത്. പിന്നീട് വീണ്ടും തെരെഞ്ഞെടുപ്പു വന്നപ്പോള്‍ രണ്ടാം ലോകസഭയിലേക്ക് കാസര്‍കോട് എ.കെ.ജിയോടു മുട്ടാന്‍ കെ.പി.സി.സിയില്‍ നിന്നും ആരും മുമ്പോട്ടു വരാതെയായി. ഒടുവില്‍ കോണ്‍ഗ്രസ് കണ്ടെത്തിയ ഉപായമാണ് കാഞ്ഞങ്ങാട്ടുകാരന്‍ അച്ചുത ഷേണായിയെ സ്ഥാനാര്‍ത്ഥി ആക്കുക എന്നത്. (ഇന്നു കാണുന്ന നവരംഗ് ടൂറിസ്റ്റുഹോമിരിക്കുന്ന സ്ഥലവും കെട്ടിടങ്ങളുമെല്ലാം അന്ന് അച്ചുത ഷേണായിയുടേയും കുടുംബത്തിന്റേതുമായിരുന്നു. അദ്ദേഹത്തെ സ്വതന്ത്ര വേഷം കെട്ടിച്ച് നോമിനേഷന്‍ കൊടുപ്പിച്ചു. കോണ്‍ഗ്രസ് പിന്തുണ നല്‍കി. അരലക്ഷം വോട്ടിന്റെ ഭുരിപക്ഷത്തിനു ജയിക്കുമെന്ന് ലക്ഷ്യമിട്ട ഒന്നാം ലോകസഭയിലേക്ക് എ.കെ.ജി ജയിച്ചു കേറയത് തൊണ്ണൂറായിരത്തിനടത്തു വോട്ടിന്റെ ഭൂരിപക്ഷത്തിനായിരുന്നു. പാര്‍ട്ടി കേന്ദ്ര ഘടകത്തെ വരെ അല്‍ഭുതപ്പെടുത്തിയ നേട്ടമായിരുന്നു അത്. അന്ന് കെ.ജിയുടെ തെരെഞ്ഞെടുപ്പ് പ്രചരണത്തിനായി കാഞ്ഞങ്ങാട് സംഘടിപ്പിക്കപ്പെട്ട യോഗത്തില്‍ സംസ്ഥാന സെക്രട്ടറി എം.എന്‍. ഗോവിന്ദന്‍ നായര്‍ ഇങ്ങനെ പറഞ്ഞു.

‘പാവങ്ങളുടെ പടത്തലവനെ തൊണ്ണൂറായിരത്തിനല്ല, ഇത്തവണ ഒന്നരലക്ഷം വോട്ടിന്റെ ഭുരിപക്ഷത്തിനു ജയിപ്പിക്കണം’.

പ്രവര്‍ത്തകരെല്ലാം കൈയ്യടിച്ച് പിരിഞ്ഞു. എങ്ങനെയായാലും എ.കെ.ജി ജയിക്കും. പിന്നെന്തിനു പെടാപാടു പെടണം? പ്രവര്‍ത്തക യോഗങ്ങളും, വോട്ടു പിടുത്തവും മന്ദീഭവിച്ചിരിക്കണം. ഒടുവില്‍ വോട്ടെണ്ണി തിട്ടപ്പെടുത്തിയപ്പോള്‍ നെഹറു വരെ ഞെട്ടി.

കാഞ്ഞങ്ങാട്ടുകാരന്‍ അച്ചുത ഷേണായിക്ക് കിട്ടിയത് 1,23,694 വോട്ടുകള്‍. ജയിച്ചു കയറിയ എ.കെ.ജിക്ക് ആണെങ്കില്‍ കേവലം 1,28,839 വോട്ടുകള്‍ മാത്രം. എ.കെ.ജി. പിടിച്ചു നിന്നത് കേവലം 5,145 വോട്ടിന്റെ നിശ്വാസത്തില്‍ മാത്രമെന്ന് സാരം. 2014ലെ പി.കരുണാകന്‍- ടി സിദ്ദീഖ് തെരെഞ്ഞെടുപ്പ് അമ്പത്തേഴിലെ തനിയാവര്‍ത്തനമായിരുന്നു എന്ന് തിരിഞ്ഞു നോക്കുമ്പോള്‍ നമുക്ക് കാണാന്‍ കഴിയുന്നു. എന്തു മറിമായമാണ് ഇവിടെ സംഭവിച്ചത്? കിസാന്‍ മസ്ദൂറും, ആര്‍എസ്.പിയും, കേരള സോഷ്യലിസ്റ്റുകാരും മറ്റും മല്‍സരിച്ചതല്ല, കാരണം അമിത ശുഭാപ്തി വിശ്വാസവും, അശ്രദ്ധയുമാണ് .

പാര്‍ട്ടിയും അതിന്റെ പ്രവര്‍ത്തകരും ഇവിടെ പഴയകാല ചരിത്രം ഓര്‍ത്തു വെക്കുന്നത് നന്ന്. എ.കെ.ജിക്ക് സാങ്കേതിക വിജയം മാത്രവും, നായനാര്‍ക്കും, ബാലാനന്ദനും തോല്‍വിയും സമ്മാനിച്ച മണ്ഡലമായ കാസര്‍കോടിനെ കന്നിക്കാരന്‍ കടന്നപ്പള്ളി വരുതിയിലാക്കിയതും, നായനാര്‍ തോറ്റോടിയതും മറ്റുമായ നിരവധി രസകരമായ കഥകള്‍ ചരിത്രമായി പിറന്ന മണ്ണാണിത്. അവയിലേക്കൊക്കെ നമുക്ക് പിന്നീട് വരാം.

പ്രതിഭാരാജന്‍

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

 
 
Relateds News

എ.കെ.ജി മുതല്‍ സതീഷ് ചന്ദ്രന്‍ വരെ... അത്രക്കു...

എ.കെ.ജി മുതല്‍ സതീഷ് ചന്ദ്രന്‍...

  വോട്ടെണ്ണാനിരിക്കെ, പരസ്പര ആരോപണങ്ങളുമായി മുന്നണികള്‍ കിച്ചെു കീറുകയാണ്. കോണ്‍ഗ്രസിനെ...

മുറിവേല്‍ക്കുമോ, മതേതര ജനാധിപത്യത്തിന്.....

മുറിവേല്‍ക്കുമോ, മതേതര ജനാധിപത്യത്തിന്.....

ലോകം കണ്ട, ഏറ്റവും വലിയ ജനാധിപത്യ മാമാങ്കോല്‍സവത്തിനു കൊടിയിറങ്ങി. അടുത്ത...

ഉദാരമതികളേ ഈ രോദനത്തിനു കാതു കൊടുക്കുമോ...

ഉദാരമതികളേ ഈ രോദനത്തിനു കാതു...

  ഉപ്പള: നെഞ്ചു പിളര്‍ക്കുന്ന ക്രൂരതകള്‍ക്കിരയായ ഇബ്രാഹിം ഉദാരമതികളോടു ചോദിക്കുന്നു....

സതീഷ് ചന്ദ്രന്റെ വിജയം: കൂട്ടിക്കിഴിക്കലുകള്‍ക്കു ശേഷം...

സതീഷ് ചന്ദ്രന്റെ വിജയം: കൂട്ടിക്കിഴിക്കലുകള്‍ക്കു...

ബൂത്തുക്കമറ്റികളില്‍ നിന്നും സ്വരൂപിച്ച കണക്കുകളില്‍ ചേറും പതിരും മാറ്റിയാല്‍ ശേഷിച്ചുള്ള...

വിവാഹവും കരുണാകരന് ഒരു രാഷ്ട്രീയ പ്രവര്‍ത്തനമായിരുന്നു: (എ.കെ.ജി...

വിവാഹവും കരുണാകരന് ഒരു രാഷ്ട്രീയ...

പടന്നക്കാട് നെഹ്റൂ കോളേജിലെ പ്രിന്‍സിപ്പലായിരിക്കവേയാണ് മാങ്ങാട് രണ്ടും കല്‍പ്പിച്ച് പടക്കിറങ്ങുന്നത്....

മരണമില്ലാത്ത ഈരടികള്‍ ബാക്കിവെച്ച് മൂസാക്ക മരണത്തെ പുല്‍കിയപ്പോള്‍

മരണമില്ലാത്ത ഈരടികള്‍ ബാക്കിവെച്ച് മൂസാക്ക...

മുഹമ്മദലി നെല്ലിക്കുന്ന് പാട്ടിന്റെ സുല്‍ത്താന്‍ എരിഞ്ഞോളി മൂസ ഇനി ഓര്‍മ്മയില്‍...

Recent Posts

കാസര്‍കോട്ടെ പെരിയയില്‍ നാളെ നിരോധനാജ്ഞ...

കാസര്‍കോട്: ലോക്‌സഭാ തെരഞ്ഞെടുപ്പ്...

കാസര്‍കോട്ടെ പെരിയയില്‍ നാളെ നിരോധനാജ്ഞ പ്രഖ്യാപിച്ചു

കാസര്‍കോട്: ലോക്‌സഭാ തെരഞ്ഞെടുപ്പ് ഫലം നാളെ പുറത്തു വരാനിരിക്കെ...

പാലക്കുന്ന് ക്ഷേത്രത്തില്‍ ഗീതാജ്ഞാന യജ്ഞം...

പാലക്കുന്ന് : കഴകം...

പാലക്കുന്ന് ക്ഷേത്രത്തില്‍ ഗീതാജ്ഞാന യജ്ഞം 24 മുതല്‍

പാലക്കുന്ന് : കഴകം ഭഗവതി ക്ഷേത്രത്തില്‍ ക്ഷേത്ര യു...

എ.ഐ.എസ്.എഫ്.നീലേശ്വരം യൂണിറ്റ് സമ്മേളനം നീലേശ്വരത്തു...

നീലേശ്വരം: എ.ഐ. എസ്.എഫ്.നീലേശ്വരം...

എ.ഐ.എസ്.എഫ്.നീലേശ്വരം യൂണിറ്റ് സമ്മേളനം നീലേശ്വരത്തു വെച്ചു നടന്നു

നീലേശ്വരം: എ.ഐ. എസ്.എഫ്.നീലേശ്വരം യൂണിറ്റ് സമ്മേളനം നീലേശ്വരത്തു വെച്ചു...

കാസര്‍ഗോഡ് ജില്ലാ ലൈബ്രറി കൗണ്‍സില്‍...

കാഞ്ഞങ്ങാട്: കാസര്‍ഗോഡ് ജില്ലാ...

കാസര്‍ഗോഡ് ജില്ലാ ലൈബ്രറി കൗണ്‍സില്‍ വികസന സമിതിയുടെ പുസ്തകോത്സവം 2019...

കാഞ്ഞങ്ങാട്: കാസര്‍ഗോഡ് ജില്ലാ ലൈബ്രറി കൗണ്‍സില്‍ വികസന സമിതിയുടെ...

ഇന്ത്യന്‍ നാഷണല്‍ കോണ്‍ഗ്രസ്സ് ഒടയംചാല്‍...

രാജപുരം: ഇന്ത്യന്‍ നാഷണല്‍...

ഇന്ത്യന്‍ നാഷണല്‍ കോണ്‍ഗ്രസ്സ് ഒടയംചാല്‍ മേഖല കമ്മറ്റിയുടെ നേതൃത്വത്തില്‍ രാജീവ്...

രാജപുരം: ഇന്ത്യന്‍ നാഷണല്‍ കോണ്‍ഗ്രസ്സ് ഒടയംചാല്‍ മേഖല കമ്മറ്റിയുടെ...

പച്ചിലംപാറയില്‍ നിന്ന് മഹനീയമായ ഒരു...

ഉപ്പള: മഞ്ചേശ്വരം താലൂക്കിലെ...

പച്ചിലംപാറയില്‍ നിന്ന് മഹനീയമായ ഒരു മത സൗഹാര്‍ദ്ദ സംഗമം

ഉപ്പള: മഞ്ചേശ്വരം താലൂക്കിലെ വിവിധ ഭാഗങ്ങളില്‍, വിഭാഗീയതയുടെയും വിദ്വേഷത്തിന്റെയും...

Articles

എ.കെ.ജി മുതല്‍ സതീഷ് ചന്ദ്രന്‍...

  വോട്ടെണ്ണാനിരിക്കെ, പരസ്പര...

എ.കെ.ജി മുതല്‍ സതീഷ് ചന്ദ്രന്‍ വരെ... അത്രക്കു തൊട്ടുകൂടാത്തതായിരുന്നില്ല, ചരിത്രം...

  വോട്ടെണ്ണാനിരിക്കെ, പരസ്പര ആരോപണങ്ങളുമായി മുന്നണികള്‍ കിച്ചെു കീറുകയാണ്....

മുറിവേല്‍ക്കുമോ, മതേതര ജനാധിപത്യത്തിന്.....

ലോകം കണ്ട, ഏറ്റവും...

മുറിവേല്‍ക്കുമോ, മതേതര ജനാധിപത്യത്തിന്.....

ലോകം കണ്ട, ഏറ്റവും വലിയ ജനാധിപത്യ മാമാങ്കോല്‍സവത്തിനു കൊടിയിറങ്ങി....

ഉദാരമതികളേ ഈ രോദനത്തിനു കാതു...

  ഉപ്പള: നെഞ്ചു...

ഉദാരമതികളേ ഈ രോദനത്തിനു കാതു കൊടുക്കുമോ...

  ഉപ്പള: നെഞ്ചു പിളര്‍ക്കുന്ന ക്രൂരതകള്‍ക്കിരയായ ഇബ്രാഹിം ഉദാരമതികളോടു...

സതീഷ് ചന്ദ്രന്റെ വിജയം: കൂട്ടിക്കിഴിക്കലുകള്‍ക്കു...

ബൂത്തുക്കമറ്റികളില്‍ നിന്നും സ്വരൂപിച്ച...

സതീഷ് ചന്ദ്രന്റെ വിജയം: കൂട്ടിക്കിഴിക്കലുകള്‍ക്കു ശേഷം...

ബൂത്തുക്കമറ്റികളില്‍ നിന്നും സ്വരൂപിച്ച കണക്കുകളില്‍ ചേറും പതിരും മാറ്റിയാല്‍...

വിവാഹവും കരുണാകരന് ഒരു രാഷ്ട്രീയ...

പടന്നക്കാട് നെഹ്റൂ കോളേജിലെ...

വിവാഹവും കരുണാകരന് ഒരു രാഷ്ട്രീയ പ്രവര്‍ത്തനമായിരുന്നു: (എ.കെ.ജി മുതല്‍ സതീഷ്...

പടന്നക്കാട് നെഹ്റൂ കോളേജിലെ പ്രിന്‍സിപ്പലായിരിക്കവേയാണ് മാങ്ങാട് രണ്ടും കല്‍പ്പിച്ച്...

മരണമില്ലാത്ത ഈരടികള്‍ ബാക്കിവെച്ച് മൂസാക്ക...

മുഹമ്മദലി നെല്ലിക്കുന്ന് പാട്ടിന്റെ...

മരണമില്ലാത്ത ഈരടികള്‍ ബാക്കിവെച്ച് മൂസാക്ക മരണത്തെ പുല്‍കിയപ്പോള്‍

മുഹമ്മദലി നെല്ലിക്കുന്ന് പാട്ടിന്റെ സുല്‍ത്താന്‍ എരിഞ്ഞോളി മൂസ ഇനി...