CLOSE
 
 
പ്രവാസി സമൂഹത്തെ മറന്നു വെച്ച ബജറ്റ്
 
 
 

നേര്‍ക്കാഴ്ച്ചകള്‍

2019ലെ കേന്ദ്ര സംസ്ഥാന ബജറ്റുകള്‍ പാസായി. സംസ്ഥാന സര്‍ക്കാറിനെ അപേക്ഷിച്ച് കേന്ദ്ര ബജറ്റിനേക്കുറിച്ച് പവാസികളെ എങ്ങനെ പ്രതികരിക്കുന്നു എന്ന പരിശോധക്കാണ് ഇവിടെ ശ്രമിക്കുന്നത്. പ്രളയം വന്നു കര്‍ത്ത കേരളത്തില്‍ പ്രവാസി ക്ഷേമത്തിനായി 80 കോടി രൂപ നീക്കിവെച്ച സംസ്ഥാന സര്‍ക്കാരിനെ അഭിനന്ദിക്കുന്നതിനോടൊപ്പം കേരളെത്തെ വികസിത കേരളമായി രൂപ്പപെടുത്താന്‍ അരനൂറ്റാണ്ടിലേറെക്കാലം പരദേശത്തു പോയി പണിയെടുത്ത് പണം നേടി നാട്ടിലേക്കെച്ച് വികസനം സാധ്യമാക്കിയ പ്രവാസികളുടെ ക്ഷേമത്തിനായി കേവലം 80 കോടി രൂപ ഒന്നിനും തികയാത്തതാണ്. എങ്കില്‍പ്പോലും പരദേശത്തു മരിച്ചു പോയി ഗതികിട്ടാതെ അലയുന്നവരുടെ മൃതദേഹം സ്വന്തം ചിലവില്‍ നാട്ടിലെത്തിക്കാന്‍ സര്‍ക്കാര്‍ ഇടപെടുമെന്നതും, പ്രവാസി ചിട്ടി നയവും, ക്ഷേമനിധി പരിഷ്‌ക്കാരങ്ങളും ആശ്വാസം പകരുന്നവ തന്നെയാണ്.

ഈ ആശ്വാസങ്ങളുട മുന്നില്‍ നിന്നുകൊണ്ട് കേന്ദ്ര ബജറ്റിനെ വിലയിരുത്താന്‍ ശ്രമിക്കുമ്പോല്‍ പ്രവാസി സമൂഹത്തെ ഏതാണ്ട് പൂര്‍ണ്ണമായും മറന്നു വെക്കുകയായിരുന്നു കേന്ദ്ര ബജറ്റ്. പ്രവാസികളെകുറിച്ച് ഒരു വരിപോലും കേന്ദ്രമന്ത്രി പീയൂഷ് ഗോയല്‍ അതില്‍ കുറിച്ചിട്ടില്ല. മഴയും പ്രതീക്ഷിച്ചിരിക്കുന്ന വേഴാമ്പലായി ഇനിയെത്ര കാലം കാക്കണം ഒരിറ്റു കുടിനീരിനായി പ്രവാസികള്‍ അന്യ നാട്ടില്‍… ലോകത്തിന്റെ നാനാഭാഗങ്ങളിലായി കഴിയുന്ന മൂന്ന് കോടിയിലധികം ഇന്ത്യക്കാരെയും പ്രതിവര്‍ഷം അവര്‍ അയക്കുന്ന 45 ലക്ഷം കോടി രൂപയും കണ്ടില്ലെന്നു നടിക്കുകയായിരുന്നു കേന്ദ്ര ബജറ്റ്.

ഇന്ത്യന്‍ സമ്പത്ത് വ്യവസ്ഥയുടെ കരുത്ത് നിലനിര്‍ത്തുന്നതില്‍ സുപ്രധാന പങ്കു വഹിക്കുന്നവരാണ് പ്രവാസികള്‍. അവര്‍ കാലാകാലങ്ങളായി ഉന്നയിക്കുന്ന സമ്മതിദാനാവകാശം അടക്കമുള്ള നിര്‍ദ്ദേശങ്ങള്‍ ഇത്തവണയും കാറ്റില്‍ പറന്നു. വിമാന ടിക്കറ്റുകളുടെ ക്രമാതീതമായ നിരക്ക് വര്‍ദ്ധനവിനെതിരെ ഇടപെടുമെന്ന് പ്രതീക്ഷിച്ചുവെങ്കിലും മിണ്ടിയില്ല. നാട്ടിലേക്ക് അയക്കുന്ന പണത്തിന് നികുതി, സ്വര്‍ണം കൈവശം വെക്കുന്നതിന്റെ പരിധി ഉയര്‍ത്തല്‍, തിരിച്ചുപോകുന്ന പ്രവാസികള്‍ക്കായി ക്ഷേമ പദ്ധതി തുടങ്ങിയ സൗകര്യങ്ങളെ കുറിച്ചും മന്ത്രി പീയൂഷ് ഗോയല്‍ കേട്ടതായി നടിച്ചില്ല. പ്രവാസികള്‍ ധനം സമാഹരിക്കാനുള്ള യന്ത്രങ്ങള്‍ മാത്രമാണവര്‍ക്ക്. പരദേശവാസം വെടിഞ്ഞ് ജീവിതാന്ത്യത്തില്‍ അല്‍പ്പം വിശ്രമിക്കാന്‍ സ്വന്തം നാട്ടിലേക്കു ചെല്ലുന്ന അവശരായവരെ കാത്ത് എന്തിങ്കിലും ക്ഷേമ പദ്ധതികള്‍, ഒരു കൈത്താങ്ങ്, ചികിത്സാ സൗകര്യമങ്കിലും പ്രഖ്യാപനങ്ങളുണ്ടാകുമെന്നായിരുന്നു പ്രതീക്ഷ. ഒന്നുമുണ്ടായില്ല. പ്രവാസികള്‍ അനുഭവിക്കുന്ന യാത്രാപ്രശ്‌നവും സീസണുകളിലെ വിമാന നിരക്കിലെ കൊള്ളയും തടയുന്നതിന് യാതൊരു നിര്‍ദ്ദേശവും വെച്ചില്ല.

മൂന്ന് കോടി പ്രവാസി ഇന്ത്യക്കാരില്‍ 30 ലക്ഷം വരുന്ന മലയാളികളുടെ കണക്കെടുത്തു നോക്കിയാല്‍ മാത്രം ഒരു ലക്ഷം കോടി രൂപ പ്രതിവര്‍ഷം നാട്ടിലേക്ക് അയക്കുന്നു. ഇവരടക്കമുള്ള പൊതുസമൂഹത്തിന് കേന്ദ്ര ബജറ്റിനോട് കടുത്ത പ്രതിഷേധമുണ്ട്. എന്‍ഡിഎ സര്‍ക്കാരിന്റെ അവസാനത്തെ ബജറ്റാണിത്. ഇതിലെ നിര്‍ദേശങ്ങള്‍ക്കെതിരെ രൂക്ഷമായ പ്രതികരണവുമായി കോണ്‍ഗ്രസ് അധ്യക്ഷന്‍ രാഹുല്‍ ഗാന്ധി രംഗത്തെത്തിയിരുന്നു. ബജറ്റിലെ നിര്‍ദേശങ്ങള്‍ ജനങ്ങളെ പരിഹസിക്കുന്നതിന് തുല്യമാണെന്ന് അദ്ദേഹം പ്രസ്ഥാവന ഇറക്കി. തിരഞ്ഞെടുപ്പ് പ്രകടന പത്രികയാണ് ബജറ്റ് രൂപത്തില്‍ പീയൂഷ് ഗോയല്‍ പാര്‍ലമെന്റില്‍ അവതരിപ്പിച്ചതെന്ന് കുറ്റപ്പെടുത്തി.

കഴിഞ്ഞ അഞ്ചു വര്‍ഷക്കാലവും ജനത്തെ മറന്നും, അധികാരത്തിലെത്തും മുമ്പ് പറഞ്ഞു നടന്നത് തമസ്‌കരിച്ചും അവതരിപ്പിച്ച 5 ബജറ്റുകള്‍ക്ക് ശേഷം നടപ്പിലാക്കാന്‍ ആത്മാര്‍ത്ഥതയുണ്ടെന്നു തോന്നിക്കാത്ത വിധം പ്രഖ്യാപിച്ച ഒരു പ്രകടന പത്രികയായി മാറിയിരിക്കുകയാണ് നരേന്ദ്രമോഡി സര്‍ക്കാരിന്റെ പുതിയ ബജറ്റ്. ആദായനികുതി പരിധി 2.5 ലക്ഷത്തില്‍ നിന്നും 5 ലക്ഷമാക്കി ഉയര്‍ത്തി എന്നത് ആശ്വാസകരമാണെങ്കിലും ഈ സര്‍ക്കാര്‍ അധികാരത്തില്‍ വന്ന ആദ്യ ബജറ്റില്‍ തന്നെ രാജ്യം പ്രതീക്ഷിച്ചിരുന്നതായിരുന്നു അത്. ആദായനികുതി പരിധി ഏഴോ എട്ടോ ലക്ഷമാക്കി ഉയര്‍ത്തുമെന്നായിരുന്നു നരേന്ദ്രമോഡി പ്രധാനമന്ത്രിയാകുന്നതിന് മുമ്പ് പറഞ്ഞു നടന്നിരുന്നത്. മോഡി വന്നാല്‍ ഗുണപരമായ പല മാറ്റങ്ങളും സംഭവിക്കാമെന്ന് ജനം ചിന്തിച്ചത് അദ്ദേഹത്തിന്റെ അത്തരം ചില കാഴ്ചപ്പാടുകള്‍ കണ്ടുകൊണ്ടായിരുന്നു. അതൊക്കെ തെറ്റിക്കുന്ന വിധം ആദായനികുതി പരിധികളൊക്കെ കഴിഞ്ഞ 5 വര്‍ഷവും ചെറിയ മാറ്റങ്ങളോടെ അങ്ങനെ തന്നെ തുടര്‍ന്നു. 5 വര്‍ഷ0 മുമ്പ് ചെയ്യേണ്ടിയിരുന്നത് അന്ന് ചെയ്യാതെ ഇപ്പോള്‍ അടുത്ത വര്‍ഷം പ്രാവര്‍ത്തികമാക്കാം എന്ന തരത്തില്‍ ഒരിളവ് പ്രഖ്യാപിച്ചതിനെ സ്വാഗതം ചെയ്യുമ്പോഴും അതിനകത്തുള്ള ചതിക്കുഴികള്‍ തെളിഞ്ഞു കാണുകയാണ്.

പ്രതിഭാരാജന്‍

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

 
 
Relateds News

ചെകിട്ടത്തടിക്കുന്ന ബജറ്റ് ... (മൂന്ന്): ഇന്ത്യയെ വില്‍പ്പനക്കുവെച്ചിരിക്കുന്നു:...

ചെകിട്ടത്തടിക്കുന്ന ബജറ്റ് ... (മൂന്ന്):...

നേര്‍ക്കാഴ്ച്ചകള്‍....പ്രതിഭാരാജന്‍ പ്രഖ്യാപനം കേട്ടാല്‍ തോന്നും മല മറിച്ചിട്ടു കഴിഞ്ഞുവെന്ന്. 6000...

നിര്‍മ്മലാ സീതാരാമന്‍ അവതരിപ്പിച്ച ബജറ്റ് സാധാരണക്കാരന്‍ എങ്ങനെ...

നിര്‍മ്മലാ സീതാരാമന്‍ അവതരിപ്പിച്ച ബജറ്റ്...

നേര്‍ക്കാഴ്ച്ചകള്‍ പ്രതിഭാരാജന്‍.... ഇന്ത്യയുടെ ഭാവി നിര്‍ണയിക്കുന്ന ബജറ്റ്. പുതിയ അവകാശവാദവുമായാണ്...

അണികളുടെ മാനം കാക്കാനെങ്കിലും കോടിയേരി മാറി നില്‍ക്കണം

അണികളുടെ മാനം കാക്കാനെങ്കിലും കോടിയേരി...

നേര്‍ക്കാഴ്ച്ചകള്‍....പ്രതിഭാരാജന്‍ ഒരു പച്ചത്തുരുത്ത് ബാക്കിയുള്ളത് കേരളത്തില്‍ മാത്രം. കണ്ണൂരിലെ പാറപ്പുറത്ത്...

ഒരു ശീലാബതി കഥ; എന്റോസള്‍ഫാന്‍ ഒരു വ്യത്യസ്ഥ...

ഒരു ശീലാബതി കഥ; എന്റോസള്‍ഫാന്‍...

കെ.എം. ശ്രീകുമാര്‍, പ്രൊഫസര്‍, കാര്‍ഷിക കോളേജ്, പടന്നക്കാട്, കാസറഗോഡ്. കേരള...

രോഗിയും രോഗവും: ഒരു കാഞ്ഞങ്ങാടന്‍ വീക്ഷണം രണ്ട്...

രോഗിയും രോഗവും: ഒരു കാഞ്ഞങ്ങാടന്‍...

നേര്‍ക്കാഴ്ച്ചകള്‍... ചികില്‍സാ-സാമ്പിള്‍ പരിശോധനാ പിഴവുകള്‍ ഒരു വശത്ത്. ആരോഗ്യ പരിപാലനരംഗത്തെ...

Recent Posts

ബോവിക്കാനത്ത് മഴയില്‍ ജലസംഭരണി തകര്‍ന്ന്...

ബോവിക്കാനം: മഴയില്‍ ജലസംഭരണി...

ബോവിക്കാനത്ത് മഴയില്‍ ജലസംഭരണി തകര്‍ന്ന് ഒരേക്കറോളം കൃഷി നശിച്ചു; കൊടവഞ്ചി...

ബോവിക്കാനം: മഴയില്‍ ജലസംഭരണി തകര്‍ന്ന് ഒരേക്കറോളം കൃഷി നശിച്ചു....

മൃഗസംരക്ഷണ വകുപ്പ് നീലേശ്വരം നഗരസഭ,...

നിലേശ്വരം: മൃഗസംരക്ഷണ വകുപ്പ്...

മൃഗസംരക്ഷണ വകുപ്പ് നീലേശ്വരം നഗരസഭ, ക്ഷീരോല്‍പ്പാദക സഹകരണസംഘംങ്ങള്‍ എന്നിവയുടെ സഹകരണത്തോടെ...

നിലേശ്വരം: മൃഗസംരക്ഷണ വകുപ്പ് നീലേശ്വരം നഗരസഭ, ക്ഷീരോല്‍പ്പാദക സഹകരണസംഘംങ്ങള്‍...

നീലേശ്വരം നഗരസഭയും കുടുംബശ്രീ സി...

നീലേശ്വരം: നീലേശ്വരം നഗരസഭയും...

നീലേശ്വരം നഗരസഭയും കുടുംബശ്രീ സി ഡി എസ്സും ആയുഷ് പി...

നീലേശ്വരം: നീലേശ്വരം നഗരസഭയും കുടുംബശ്രീ സി ഡി എസ്സും...

പ്രതിസന്ധി തറികളുടെ താളം തെറ്റിച്ചപ്പോള്‍...

കാഞ്ഞങ്ങാട്: പ്രതിസന്ധി തറികളുടെ...

പ്രതിസന്ധി തറികളുടെ താളം തെറ്റിച്ചപ്പോള്‍ തൊഴില്‍ നഷ്ടപ്പെട്ട രാമസ്വാമിക്ക് ഇപ്പോള്‍...

കാഞ്ഞങ്ങാട്: പ്രതിസന്ധി തറികളുടെ താളം തെറ്റിച്ചപ്പോള്‍ തൊഴില്‍ നഷ്ടപ്പെട്ട...

കനത്ത മഴയെ തുടര്‍ന്ന് കാസറഗോഡ്...

കാസറഗോഡ്: കനത്ത മഴയെ...

കനത്ത മഴയെ തുടര്‍ന്ന് കാസറഗോഡ് ജില്ലയില്‍ കഴിഞ്ഞ ഇരുപത്തിനാലു മണിക്കൂറിനുള്ളില്‍...

കാസറഗോഡ്: കനത്ത മഴയെ തുടര്‍ന്ന് ജില്ലയില്‍ കഴിഞ്ഞ ഇരുപത്തിനാലു...

Articles

ചെകിട്ടത്തടിക്കുന്ന ബജറ്റ് ... (മൂന്ന്):...

നേര്‍ക്കാഴ്ച്ചകള്‍....പ്രതിഭാരാജന്‍ പ്രഖ്യാപനം കേട്ടാല്‍...

ചെകിട്ടത്തടിക്കുന്ന ബജറ്റ് ... (മൂന്ന്): ഇന്ത്യയെ വില്‍പ്പനക്കുവെച്ചിരിക്കുന്നു: സ്വകാര്യ മേഖലക്ക്...

നേര്‍ക്കാഴ്ച്ചകള്‍....പ്രതിഭാരാജന്‍ പ്രഖ്യാപനം കേട്ടാല്‍ തോന്നും മല മറിച്ചിട്ടു കഴിഞ്ഞുവെന്ന്....

ചെകിട്ടത്തടിക്കുന്ന ബജറ്റ് ..രണ്ട്: തൊഴില്‍...

നേര്‍ക്കാഴ്ച്ചകള്‍... ഹോം ലോണുകള്‍ക്ക്...

നിര്‍മ്മലാ സീതാരാമന്‍ അവതരിപ്പിച്ച ബജറ്റ്...

നേര്‍ക്കാഴ്ച്ചകള്‍ പ്രതിഭാരാജന്‍.... ഇന്ത്യയുടെ...

നിര്‍മ്മലാ സീതാരാമന്‍ അവതരിപ്പിച്ച ബജറ്റ് സാധാരണക്കാരന്‍ എങ്ങനെ നോക്കിക്കാണുന്നു? പരമ്പര...

നേര്‍ക്കാഴ്ച്ചകള്‍ പ്രതിഭാരാജന്‍.... ഇന്ത്യയുടെ ഭാവി നിര്‍ണയിക്കുന്ന ബജറ്റ്. പുതിയ...

അണികളുടെ മാനം കാക്കാനെങ്കിലും കോടിയേരി...

നേര്‍ക്കാഴ്ച്ചകള്‍....പ്രതിഭാരാജന്‍ ഒരു പച്ചത്തുരുത്ത്...

അണികളുടെ മാനം കാക്കാനെങ്കിലും കോടിയേരി മാറി നില്‍ക്കണം

നേര്‍ക്കാഴ്ച്ചകള്‍....പ്രതിഭാരാജന്‍ ഒരു പച്ചത്തുരുത്ത് ബാക്കിയുള്ളത് കേരളത്തില്‍ മാത്രം. കണ്ണൂരിലെ...

ഒരു ശീലാബതി കഥ; എന്റോസള്‍ഫാന്‍...

കെ.എം. ശ്രീകുമാര്‍, പ്രൊഫസര്‍,...

ഒരു ശീലാബതി കഥ; എന്റോസള്‍ഫാന്‍ ഒരു വ്യത്യസ്ഥ വീക്ഷണം

കെ.എം. ശ്രീകുമാര്‍, പ്രൊഫസര്‍, കാര്‍ഷിക കോളേജ്, പടന്നക്കാട്, കാസറഗോഡ്....

രോഗിയും രോഗവും: ഒരു കാഞ്ഞങ്ങാടന്‍...

നേര്‍ക്കാഴ്ച്ചകള്‍... ചികില്‍സാ-സാമ്പിള്‍ പരിശോധനാ...

രോഗിയും രോഗവും: ഒരു കാഞ്ഞങ്ങാടന്‍ വീക്ഷണം രണ്ട് ന്യൂനതകള്‍ക്കിടയിലും ജില്ലാ...

നേര്‍ക്കാഴ്ച്ചകള്‍... ചികില്‍സാ-സാമ്പിള്‍ പരിശോധനാ പിഴവുകള്‍ ഒരു വശത്ത്. ആരോഗ്യ...

error: Content is protected !!