CLOSE
 
 
പ്രവാസി സമൂഹത്തെ മറന്നു വെച്ച ബജറ്റ്
 
 
 

നേര്‍ക്കാഴ്ച്ചകള്‍

2019ലെ കേന്ദ്ര സംസ്ഥാന ബജറ്റുകള്‍ പാസായി. സംസ്ഥാന സര്‍ക്കാറിനെ അപേക്ഷിച്ച് കേന്ദ്ര ബജറ്റിനേക്കുറിച്ച് പവാസികളെ എങ്ങനെ പ്രതികരിക്കുന്നു എന്ന പരിശോധക്കാണ് ഇവിടെ ശ്രമിക്കുന്നത്. പ്രളയം വന്നു കര്‍ത്ത കേരളത്തില്‍ പ്രവാസി ക്ഷേമത്തിനായി 80 കോടി രൂപ നീക്കിവെച്ച സംസ്ഥാന സര്‍ക്കാരിനെ അഭിനന്ദിക്കുന്നതിനോടൊപ്പം കേരളെത്തെ വികസിത കേരളമായി രൂപ്പപെടുത്താന്‍ അരനൂറ്റാണ്ടിലേറെക്കാലം പരദേശത്തു പോയി പണിയെടുത്ത് പണം നേടി നാട്ടിലേക്കെച്ച് വികസനം സാധ്യമാക്കിയ പ്രവാസികളുടെ ക്ഷേമത്തിനായി കേവലം 80 കോടി രൂപ ഒന്നിനും തികയാത്തതാണ്. എങ്കില്‍പ്പോലും പരദേശത്തു മരിച്ചു പോയി ഗതികിട്ടാതെ അലയുന്നവരുടെ മൃതദേഹം സ്വന്തം ചിലവില്‍ നാട്ടിലെത്തിക്കാന്‍ സര്‍ക്കാര്‍ ഇടപെടുമെന്നതും, പ്രവാസി ചിട്ടി നയവും, ക്ഷേമനിധി പരിഷ്‌ക്കാരങ്ങളും ആശ്വാസം പകരുന്നവ തന്നെയാണ്.

ഈ ആശ്വാസങ്ങളുട മുന്നില്‍ നിന്നുകൊണ്ട് കേന്ദ്ര ബജറ്റിനെ വിലയിരുത്താന്‍ ശ്രമിക്കുമ്പോല്‍ പ്രവാസി സമൂഹത്തെ ഏതാണ്ട് പൂര്‍ണ്ണമായും മറന്നു വെക്കുകയായിരുന്നു കേന്ദ്ര ബജറ്റ്. പ്രവാസികളെകുറിച്ച് ഒരു വരിപോലും കേന്ദ്രമന്ത്രി പീയൂഷ് ഗോയല്‍ അതില്‍ കുറിച്ചിട്ടില്ല. മഴയും പ്രതീക്ഷിച്ചിരിക്കുന്ന വേഴാമ്പലായി ഇനിയെത്ര കാലം കാക്കണം ഒരിറ്റു കുടിനീരിനായി പ്രവാസികള്‍ അന്യ നാട്ടില്‍… ലോകത്തിന്റെ നാനാഭാഗങ്ങളിലായി കഴിയുന്ന മൂന്ന് കോടിയിലധികം ഇന്ത്യക്കാരെയും പ്രതിവര്‍ഷം അവര്‍ അയക്കുന്ന 45 ലക്ഷം കോടി രൂപയും കണ്ടില്ലെന്നു നടിക്കുകയായിരുന്നു കേന്ദ്ര ബജറ്റ്.

ഇന്ത്യന്‍ സമ്പത്ത് വ്യവസ്ഥയുടെ കരുത്ത് നിലനിര്‍ത്തുന്നതില്‍ സുപ്രധാന പങ്കു വഹിക്കുന്നവരാണ് പ്രവാസികള്‍. അവര്‍ കാലാകാലങ്ങളായി ഉന്നയിക്കുന്ന സമ്മതിദാനാവകാശം അടക്കമുള്ള നിര്‍ദ്ദേശങ്ങള്‍ ഇത്തവണയും കാറ്റില്‍ പറന്നു. വിമാന ടിക്കറ്റുകളുടെ ക്രമാതീതമായ നിരക്ക് വര്‍ദ്ധനവിനെതിരെ ഇടപെടുമെന്ന് പ്രതീക്ഷിച്ചുവെങ്കിലും മിണ്ടിയില്ല. നാട്ടിലേക്ക് അയക്കുന്ന പണത്തിന് നികുതി, സ്വര്‍ണം കൈവശം വെക്കുന്നതിന്റെ പരിധി ഉയര്‍ത്തല്‍, തിരിച്ചുപോകുന്ന പ്രവാസികള്‍ക്കായി ക്ഷേമ പദ്ധതി തുടങ്ങിയ സൗകര്യങ്ങളെ കുറിച്ചും മന്ത്രി പീയൂഷ് ഗോയല്‍ കേട്ടതായി നടിച്ചില്ല. പ്രവാസികള്‍ ധനം സമാഹരിക്കാനുള്ള യന്ത്രങ്ങള്‍ മാത്രമാണവര്‍ക്ക്. പരദേശവാസം വെടിഞ്ഞ് ജീവിതാന്ത്യത്തില്‍ അല്‍പ്പം വിശ്രമിക്കാന്‍ സ്വന്തം നാട്ടിലേക്കു ചെല്ലുന്ന അവശരായവരെ കാത്ത് എന്തിങ്കിലും ക്ഷേമ പദ്ധതികള്‍, ഒരു കൈത്താങ്ങ്, ചികിത്സാ സൗകര്യമങ്കിലും പ്രഖ്യാപനങ്ങളുണ്ടാകുമെന്നായിരുന്നു പ്രതീക്ഷ. ഒന്നുമുണ്ടായില്ല. പ്രവാസികള്‍ അനുഭവിക്കുന്ന യാത്രാപ്രശ്‌നവും സീസണുകളിലെ വിമാന നിരക്കിലെ കൊള്ളയും തടയുന്നതിന് യാതൊരു നിര്‍ദ്ദേശവും വെച്ചില്ല.

മൂന്ന് കോടി പ്രവാസി ഇന്ത്യക്കാരില്‍ 30 ലക്ഷം വരുന്ന മലയാളികളുടെ കണക്കെടുത്തു നോക്കിയാല്‍ മാത്രം ഒരു ലക്ഷം കോടി രൂപ പ്രതിവര്‍ഷം നാട്ടിലേക്ക് അയക്കുന്നു. ഇവരടക്കമുള്ള പൊതുസമൂഹത്തിന് കേന്ദ്ര ബജറ്റിനോട് കടുത്ത പ്രതിഷേധമുണ്ട്. എന്‍ഡിഎ സര്‍ക്കാരിന്റെ അവസാനത്തെ ബജറ്റാണിത്. ഇതിലെ നിര്‍ദേശങ്ങള്‍ക്കെതിരെ രൂക്ഷമായ പ്രതികരണവുമായി കോണ്‍ഗ്രസ് അധ്യക്ഷന്‍ രാഹുല്‍ ഗാന്ധി രംഗത്തെത്തിയിരുന്നു. ബജറ്റിലെ നിര്‍ദേശങ്ങള്‍ ജനങ്ങളെ പരിഹസിക്കുന്നതിന് തുല്യമാണെന്ന് അദ്ദേഹം പ്രസ്ഥാവന ഇറക്കി. തിരഞ്ഞെടുപ്പ് പ്രകടന പത്രികയാണ് ബജറ്റ് രൂപത്തില്‍ പീയൂഷ് ഗോയല്‍ പാര്‍ലമെന്റില്‍ അവതരിപ്പിച്ചതെന്ന് കുറ്റപ്പെടുത്തി.

കഴിഞ്ഞ അഞ്ചു വര്‍ഷക്കാലവും ജനത്തെ മറന്നും, അധികാരത്തിലെത്തും മുമ്പ് പറഞ്ഞു നടന്നത് തമസ്‌കരിച്ചും അവതരിപ്പിച്ച 5 ബജറ്റുകള്‍ക്ക് ശേഷം നടപ്പിലാക്കാന്‍ ആത്മാര്‍ത്ഥതയുണ്ടെന്നു തോന്നിക്കാത്ത വിധം പ്രഖ്യാപിച്ച ഒരു പ്രകടന പത്രികയായി മാറിയിരിക്കുകയാണ് നരേന്ദ്രമോഡി സര്‍ക്കാരിന്റെ പുതിയ ബജറ്റ്. ആദായനികുതി പരിധി 2.5 ലക്ഷത്തില്‍ നിന്നും 5 ലക്ഷമാക്കി ഉയര്‍ത്തി എന്നത് ആശ്വാസകരമാണെങ്കിലും ഈ സര്‍ക്കാര്‍ അധികാരത്തില്‍ വന്ന ആദ്യ ബജറ്റില്‍ തന്നെ രാജ്യം പ്രതീക്ഷിച്ചിരുന്നതായിരുന്നു അത്. ആദായനികുതി പരിധി ഏഴോ എട്ടോ ലക്ഷമാക്കി ഉയര്‍ത്തുമെന്നായിരുന്നു നരേന്ദ്രമോഡി പ്രധാനമന്ത്രിയാകുന്നതിന് മുമ്പ് പറഞ്ഞു നടന്നിരുന്നത്. മോഡി വന്നാല്‍ ഗുണപരമായ പല മാറ്റങ്ങളും സംഭവിക്കാമെന്ന് ജനം ചിന്തിച്ചത് അദ്ദേഹത്തിന്റെ അത്തരം ചില കാഴ്ചപ്പാടുകള്‍ കണ്ടുകൊണ്ടായിരുന്നു. അതൊക്കെ തെറ്റിക്കുന്ന വിധം ആദായനികുതി പരിധികളൊക്കെ കഴിഞ്ഞ 5 വര്‍ഷവും ചെറിയ മാറ്റങ്ങളോടെ അങ്ങനെ തന്നെ തുടര്‍ന്നു. 5 വര്‍ഷ0 മുമ്പ് ചെയ്യേണ്ടിയിരുന്നത് അന്ന് ചെയ്യാതെ ഇപ്പോള്‍ അടുത്ത വര്‍ഷം പ്രാവര്‍ത്തികമാക്കാം എന്ന തരത്തില്‍ ഒരിളവ് പ്രഖ്യാപിച്ചതിനെ സ്വാഗതം ചെയ്യുമ്പോഴും അതിനകത്തുള്ള ചതിക്കുഴികള്‍ തെളിഞ്ഞു കാണുകയാണ്.

പ്രതിഭാരാജന്‍

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

 
 
Relateds News

ആരായിരുന്നു ആ മനുഷ്യബോംബ്? എന്തായിരുന്നു ലക്ഷ്യം?

ആരായിരുന്നു ആ മനുഷ്യബോംബ്? എന്തായിരുന്നു...

നേര്‍ക്കാഴ്ച്ചകള്‍... പ്രതിഭാരാജന്‍ അങ്ങനെ പാക്ക് ഭീകരന്‍ കമ്രാനേയും, അബ്ദുല്‍ റഷീദ്...

പ്രവാസി സമൂഹത്തെ മറന്നു വെച്ച ബജറ്റ്

പ്രവാസി സമൂഹത്തെ മറന്നു വെച്ച...

നേര്‍ക്കാഴ്ച്ചകള്‍... 2019ലെ കേന്ദ്ര സംസ്ഥാന ബജറ്റുകള്‍ പാസായി. സംസ്ഥാന സര്‍ക്കാറിനെ...

സ്വര്‍ണവിലക്കു തീ പിടിച്ചു: പുതിയ സ്വര്‍ണ നയം...

സ്വര്‍ണവിലക്കു തീ പിടിച്ചു: പുതിയ...

നേര്‍ക്കഴ്ച്ചകള്‍... സ്വര്‍ണത്തിനു തീവില. ഗ്രാമിന് 3110 രൂപയിലെത്തി നില്‍ക്കുയാണ് പൊന്ന്....

ഈ ചതി പരശുരാമനോട് വേണ്ടായിരുന്നു

ഈ ചതി പരശുരാമനോട് വേണ്ടായിരുന്നു

നേര്‍ക്കാഴ്ച്ചകള്‍... പ്രതിഭാരാജന്‍ മൂന്ന് സംസ്ഥാനങ്ങളെ ഒരുപോലെ ബന്ധിപ്പിക്കുന്ന എക്സപ്രസ്ട്രൈന്‍ അതാണ്...

കാഞ്ഞങ്ങാട് പട്ടണവും പ്രതിസന്ധിയില്‍. പിടിച്ചു നില്‍ക്കാനാകാതെ വ്യാപാരികള്‍

കാഞ്ഞങ്ങാട് പട്ടണവും പ്രതിസന്ധിയില്‍. പിടിച്ചു...

നേര്‍ക്കാഴ്ച്ചകള്‍... കാഞ്ഞങ്ങാട് പട്ടണം വികസനക്കുതിപ്പിന്റെ നെറുകിലെങ്കിലും ഏതാനും വ്യാപാര സ്ഥാപനങ്ങള്‍...

വിമോചന സമരമാണോ ലക്ഷ്യം?

വിമോചന സമരമാണോ ലക്ഷ്യം?

1957 ഏപ്രില്‍ അഞ്ച്. അന്നായിരുന്നു ആദ്യ കമ്മ്യൂണിസ്റ്റ് മന്ത്രി സഭ...

Recent Posts

അസംഘടിത തൊഴിലാളികളുടെ അംശാദായം സ്വീകരിക്കാന്‍...

 പ്രതിഭാരാജന്‍ നീലേശ്വരം: കേരള...

അസംഘടിത തൊഴിലാളികളുടെ അംശാദായം സ്വീകരിക്കാന്‍ നീലേശ്വരത്ത് തൊഴില്‍ ക്ഷേമ നിധി...

 പ്രതിഭാരാജന്‍ നീലേശ്വരം: കേരള ഷോപ്‌സ് ആന്റ് കമേര്‍സ്യല്‍ ഏസ്റ്റാബ്ലിഷ്‌മെന്റ്...

സൂപ്പര്‍ സ്റ്റാര്‍ പൊവ്വല്‍ 35-ാം...

പൊവ്വല്‍: സൂപ്പര്‍ സ്റ്റാര്‍...

സൂപ്പര്‍ സ്റ്റാര്‍ പൊവ്വല്‍ 35-ാം വാര്‍ഷികം ആഘോഷിച്ചു

പൊവ്വല്‍: സൂപ്പര്‍ സ്റ്റാര്‍ ക്ലബ് പൊവ്വലിന്റെ മുപ്പത്തി അഞ്ചാം...

ജില്ലയിലെ ലബോറട്ടറി ഉടമകളുടെ കണ്‍വെന്‍ഷനും...

കാസറഗോഡ്: കേരള പാരാമെഡിക്കല്‍...

ജില്ലയിലെ ലബോറട്ടറി ഉടമകളുടെ കണ്‍വെന്‍ഷനും പഠന ക്ലാസും ശനിയാഴ്ച്ച ഹെല്‍ത്ത്...

കാസറഗോഡ്: കേരള പാരാമെഡിക്കല്‍ ലബോറട്ടറി ഓണേഴ്സ് ഫെഡറേഷന്‍ (കെ...

ക്ഷീര സഹകാരി അവാര്‍ഡ് അബൂബക്കറിന്

ഈ സാമ്പത്തിക വര്‍ഷം...

ക്ഷീര സഹകാരി അവാര്‍ഡ് അബൂബക്കറിന്

ഈ സാമ്പത്തിക വര്‍ഷം മലബാര്‍ മേഖലയില്‍ ഏറ്റവൂം കൂടുതല്‍...

Articles

ആരായിരുന്നു ആ മനുഷ്യബോംബ്? എന്തായിരുന്നു...

നേര്‍ക്കാഴ്ച്ചകള്‍... പ്രതിഭാരാജന്‍ അങ്ങനെ...

ആരായിരുന്നു ആ മനുഷ്യബോംബ്? എന്തായിരുന്നു ലക്ഷ്യം?

നേര്‍ക്കാഴ്ച്ചകള്‍... പ്രതിഭാരാജന്‍ അങ്ങനെ പാക്ക് ഭീകരന്‍ കമ്രാനേയും, അബ്ദുല്‍...

പ്രവാസി സമൂഹത്തെ മറന്നു വെച്ച...

നേര്‍ക്കാഴ്ച്ചകള്‍... 2019ലെ കേന്ദ്ര...

പ്രവാസി സമൂഹത്തെ മറന്നു വെച്ച ബജറ്റ്

നേര്‍ക്കാഴ്ച്ചകള്‍... 2019ലെ കേന്ദ്ര സംസ്ഥാന ബജറ്റുകള്‍ പാസായി. സംസ്ഥാന...

സ്വര്‍ണവിലക്കു തീ പിടിച്ചു: പുതിയ...

നേര്‍ക്കഴ്ച്ചകള്‍... സ്വര്‍ണത്തിനു തീവില....

സ്വര്‍ണവിലക്കു തീ പിടിച്ചു: പുതിയ സ്വര്‍ണ നയം ഉടനെന്ന് കേന്ദ്രം

നേര്‍ക്കഴ്ച്ചകള്‍... സ്വര്‍ണത്തിനു തീവില. ഗ്രാമിന് 3110 രൂപയിലെത്തി നില്‍ക്കുയാണ്...

ഈ ചതി പരശുരാമനോട് വേണ്ടായിരുന്നു

നേര്‍ക്കാഴ്ച്ചകള്‍... പ്രതിഭാരാജന്‍ മൂന്ന്...

ഈ ചതി പരശുരാമനോട് വേണ്ടായിരുന്നു

നേര്‍ക്കാഴ്ച്ചകള്‍... പ്രതിഭാരാജന്‍ മൂന്ന് സംസ്ഥാനങ്ങളെ ഒരുപോലെ ബന്ധിപ്പിക്കുന്ന എക്സപ്രസ്ട്രൈന്‍...

കാഞ്ഞങ്ങാട് പട്ടണവും പ്രതിസന്ധിയില്‍. പിടിച്ചു...

നേര്‍ക്കാഴ്ച്ചകള്‍... കാഞ്ഞങ്ങാട് പട്ടണം...

കാഞ്ഞങ്ങാട് പട്ടണവും പ്രതിസന്ധിയില്‍. പിടിച്ചു നില്‍ക്കാനാകാതെ വ്യാപാരികള്‍

നേര്‍ക്കാഴ്ച്ചകള്‍... കാഞ്ഞങ്ങാട് പട്ടണം വികസനക്കുതിപ്പിന്റെ നെറുകിലെങ്കിലും ഏതാനും വ്യാപാര...

വിമോചന സമരമാണോ ലക്ഷ്യം?

1957 ഏപ്രില്‍ അഞ്ച്....

വിമോചന സമരമാണോ ലക്ഷ്യം?

1957 ഏപ്രില്‍ അഞ്ച്. അന്നായിരുന്നു ആദ്യ കമ്മ്യൂണിസ്റ്റ് മന്ത്രി...