CLOSE
 
 
വിമോചന സമരമാണോ ലക്ഷ്യം?
 
 
 
  • 1.4K
    Shares

1957 ഏപ്രില്‍ അഞ്ച്. അന്നായിരുന്നു ആദ്യ കമ്മ്യൂണിസ്റ്റ് മന്ത്രി സഭ കേരളത്തില്‍ അധികാരത്തിലെത്തിയത്. ശേഷം 1958 ഏപ്രില്‍ ആറു മുതല്‍ 13 വരെ പാര്‍ട്ടി കോണ്‍ഗ്രസ് നടന്നു. തൊഴിലാളി വര്‍ഗ സര്‍വാധിപത്യം ലക്ഷ്യമാക്കി പാര്‍ട്ടിയില്‍ പുതിയ തീരുമാനങ്ങള്‍ വന്ന പാര്‍ട്ടി കോണ്‍ഗ്രാസായിരുന്നു അത്. അന്ധവിശ്വാസങ്ങളില്‍ നിന്നും അനാചാരങ്ങളില്‍ നിന്നും ജനമനസുകളെ അകറ്റി നിര്‍ത്താന്‍ പുരോഗമന ആശയ പ്രവര്‍ത്തകരോട് പാര്‍ട്ടി ആഹ്വാനംം ചെയ്തു. ഇത് നാട്ടില്‍ വലിയ ചലനങ്ങളുണ്ടാക്കി. കോണ്‍ഗ്രസും, അന്നത്തെ പ്രധാന മതപാര്‍ട്ടികളായ ലീഗും, സഭാ നേതൃത്വവും ഇതു കണ്ടു ഭയപ്പെട്ടു തുടങ്ങി. പുരോഗമനാശയങ്ങള്‍ പ്രചരിക്കപ്പെട്ടും, ഭുപ്രഭുക്കന്മാരുടെ കൈയ്യിലെ ഭുമി കൃഷിക്കാരനു നല്‍കിയും മറ്റും നിലവിലുള്ള കീഴ് വഴക്കങ്ങള്‍ അവസാനിച്ചു വരികയാണെന്നും, ജന്മിത്വത്തിന്റെ സുവര്‍ണകാലം അവസാനിക്കുകയാണെന്നും അവര്‍ കണക്കു കൂട്ടി. ഇവിടെ ജീവിക്കാന്‍ കഴിയുന്നില്ലെന്നും, കമ്യൂണിസ്റ്റുകാര്‍ ജനാധിപത്യത്തിന്റെ കഴുത്തു ഞെരിക്കുകയാണെന്നുമുള്ള നിലവിളി കേരളത്തില്‍ കേട്ടു തുടങ്ങി.

നിരീശ്വരവാദത്തിലധിഷ്ഠിതമാണ് കമ്മ്യൂണിസ്റ്റ് ഭരണമെന്നും, അവര്‍ ദേവാലയങ്ങളെ ഏതിര്‍ക്കുകയാണെന്നും ക്രൈസ്തവസഭകള്‍ പൊതുവിലും പ്രബലമായ കത്തോലിക്കാസഭ പ്രത്യേകിച്ചും ഇടയ ലേഖനം വഴി നാട്ടില്‍ ഭീതി പരത്തി. തൃശ്ശൂര്‍ സെന്റ് തോമസ് കോളേജില്‍ നിന്ന് രാജിവെച്ചു ജോസഫ് മുണ്ടശ്ശേരി വിദ്യാഭ്യാസമന്ത്രിയായത് സഭയെ അസ്വസ്ഥമാക്കി. മുണ്ടശേരിയില്‍ നിന്നും ഉല്‍ഭവിച്ച് 1957 ജൂലായ് ഏഴിന് പ്രസിദ്ധീകരിച്ച വിദ്യാഭ്യാസബില്ലിനെ സഭ പല്ലും നഖവും ഉപയോഗിച്ച് എതിര്‍ത്തു. എയ്ഡഡ് സ്‌കൂളുകള്‍ സര്‍ക്കാര്‍ ഏറ്റെടുത്തപ്പോള്‍ സഭയുടെ അടിയറു കത്തി. കത്തോലിക്കാസഭയുടെ കടുത്ത എതിര്‍പ്പു വക വെക്കാതെ 1957 സപ്തംബര്‍ രണ്ടിന് ബില്‍ നിയമ സഭയും പാസാക്കി. സര്‍ക്കാരിനെതിരെ വിമോചനസമരം ആരംഭിക്കാന്‍ കോണ്‍ഗ്രസ് മുന്‍കൈയെടുത്തതിനു പ്രധാന കാരണത്തില്‍ ഒന്ന് പാര്‍ട്ടിക്കകത്തുള്ള ക്രിസ്തീയ സാന്നിദ്ധ്യമാണ്.

കേരളത്തില്‍ ക്രമസമാധാനം തകര്‍ന്നിരിക്കുന്നുവെന്ന പ്രചരണത്തിന് കോണ്‍ഗ്രസ് ആക്കം കൂട്ടി. ഇതിനിടയില്‍ മന്ത്രിസഭ ഇടപെട്ട് കമ്യൂണിസ്റ്റുകാരായ ക്രിമിനല്‍ കുറ്റവാളികളുടെ വധശിക്ഷ ഇളവുചെയ്തതും, ജയിലില്‍നിന്ന് മോചിപ്പിച്ചതും പ്രചരണത്തിന് വളമായി. അതിനിടയിലാണ് 1958 ജൂലായ് 26-ന് കൊല്ലത്തിനടുത്ത് ചന്ദനത്തോപ്പില്‍ വെടിവെപ്പുണ്ടായത്. രണ്ടുപേര്‍ മരിച്ചു. ഒക്ടോബര്‍ 16-ന് മൂന്നാറിലും വെടിവെപ്പുണ്ടായി. ഒരു സ്ത്രീയടക്കം കമ്യൂണിസ്റ്റുകാരായ രണ്ടുതൊഴിലാളികള്‍ കൊല്ലപ്പെട്ടു. 1958 ജൂലായ് 26-ന് തൃശ്ശൂര്‍ ജില്ലയിലെ വരന്തരപ്പിള്ളിയില്‍ കമ്യൂണിസ്റ്റ് പാര്‍ട്ടിക്കാരുടെ കുത്തേറ്റ് ആറുപേര്‍ മരിച്ചു. അത് പാര്‍ലിമെന്റിനേപ്പോലും ഞെട്ടിച്ചു. ഇതിനിടയിലാണ് ഭക്ഷ്യ ക്ഷാമം പൊട്ടിപ്പുറപ്പെട്ടത്. ആന്ധ്ര അരി കുംഭകോണം ആരോപിച്ച് ഇ.എം.എസ് സര്‍ക്കാര്‍ പ്രതികൂട്ടിലായി (ജസ്റ്റീസ് രാമന്‍ നായര്‍ കമ്മീഷന്‍ അന്യേഷിച്ച് ആരോപണം പിന്നീട് തള്ളിക്കളഞ്ഞിരുന്നു).

ഇതൊന്നും കണക്കിലെടുക്കാതെ ഇന്ന് പിണറായി വിജയനേപ്പോലെ, ഇ.എം.എസ് ഭൂപരിഷ്‌കരണം നടപ്പാക്കുന്നതു സമ്പന്ധിച്ചുള്ള പ്രവര്‍ത്തനവുമായി മുന്നോട്ടു പോവുകയായിരുന്നു. സത്യപ്രതിജ്ഞ കഴിഞ്ഞ് ഏഴാംപക്കം തന്നെ കുടിയാന്മാരെ ഒഴിപ്പിക്കുന്നത് തടഞ്ഞു കൊണ്ടുള്ള ഓര്‍ഡിനന്‍സില്‍ ഇ.എം.എസ് ഒപ്പു വെച്ചത് കോണ്‍ഗ്രസിനേയും അവരുള്‍പ്പെടുന്ന ജന്മി വര്‍ഗത്തേയും ഞെട്ടിച്ചിരുന്നു. 1957 ഡിസംബര്‍ 19-ന് റവന്യൂമന്ത്രി കെ.ആര്‍.ഗൗരി കാര്‍ഷികബന്ധ ബില്‍ കൂടി പ്രസിദ്ധീകരിച്ചപ്പോള്‍ കൂനിന്മേല്‍ അതു കുരുവായി മാറി. കൈവശഭൂമിക്ക് പരിധി നിശ്ചയിക്കുകയും മിച്ചഭൂമി ഭൂരഹിതര്‍ക്ക് പതിച്ചു നല്‍കുകയുമായിരുന്നു ബില്ലിന്റെ ഉദ്ദേശ്യലക്ഷ്യം. എന്‍.എസ്.എസും കത്തോലിക്കാസഭയും മറ്റ് സ്ഥാപിത താല്‍പ്പര്യക്കാരും ബില്ലിനെ എതിര്‍ത്തു. കോണ്‍ഗ്രസും പി.എസ്.പി.യും ലീഗും എല്ലാം ഒന്നായി. പുതുതായി കോണ്‍ഗ്രസ് അദ്ധ്യക്ഷയായി സ്ഥാനമേറ്റെടുത്ത ഇന്ദിരാഗാന്ധിയും, പുതിയ കെ.പി.സി.സി പ്രസിഡന്റ് ആര്‍. ശങ്കറും കാണിച്ച അമിത വികാരമാണ് ഇ.എം.എസ് സര്‍ക്കാരിന്റെ പതനത്തിനുള്ള പ്രധാന കാരണം.

കര്‍ഷക ബന്ധ ബില്ലിനെ ഏതിര്‍ത്തു കൊണ്ട് അടുത്ത ദിവസം 1959 ജൂണ്‍ 12-ന് അതിഗംഭീര ഹര്‍ത്താലോടെ പ്രതിപക്ഷം വിമോചനസമരം ആരംഭിച്ചു. അതിനോട് ചേര്‍ന്ന് ജൂണ്‍ 13-ന് അങ്കമാലിയില്‍ വെടിവെപ്പു നടന്നു. ഏഴുപേര്‍ കൊല്ലപ്പെട്ടു. ജൂണ്‍ 15-ന് വെട്ടുകാട്ടും, പുല്ലുവിളയിലും വെടിവെപ്പുണ്ടായി. അഞ്ചുപേര്‍കൂടി കൊല്ലപ്പെട്ടു. ജൂലായ് മൂന്നിന് ചെറിയതുറയില്‍ ഫ്ലോറി എന്നൊരു ഗര്‍ഭിണിയെ പോലീസുകാര്‍ വെടി വെച്ചു കൊന്നു. കൂട്ടത്തില്‍ മൂന്നുപേര്‍ വേറേയും മരിച്ചു. എല്ലാവരേയും ഒരു കുഴിയില്‍ അടക്കം ചെയ്തത് ക്രിസ്ത്യന്‍ മതവികാരത്തെ വൃണപ്പെടുത്താനുതകി. നാടിളകി. സംസ്ഥാനത്ത് ഭരണസ്തംഭനമെന്ന്് ഗവര്‍ണര്‍ റിപ്പോര്‍ട്ടയച്ചു. നെഹറു പറന്നെത്തി. ഭരണഘടനയുടെ 356-ാം അനുച്ഛേദപ്രകാരം 1959 ജൂലായ് 31-ന് കേരളസര്‍ക്കാറിനെ പിരിച്ചു വിട്ടു കൊണ്ടുള്ള ഉത്തരവുണ്ടായ സാഹചര്യം ഇതൊക്കെയാണ്.

ഇന്ന് തിരിഞ്ഞു നോക്കുമ്പോള്‍ കോണ്‍ഗ്രസും ബി.ജെ.പിയും ഒരേ പാളയത്തില്‍ നിന്നു കമ്മ്യൂണിസ്റ്റ് സര്‍ക്കാരിനെതിരെ പട നയിക്കുന്ന സമാന സാഹചര്യമാണ് കണ്ടു വരുന്നത്. ഒരു കൂട്ടര്‍ ഹര്‍ത്താല്‍ നടത്തി പൊതു മുതല്‍ നശിപ്പിക്കുമ്പോള്‍ മറ്റൊരു കൂട്ടര്‍ കരിദിനം ആചരിച്ച് എരിയുന്ന തീയ്യില്‍ എണ്ണ ഒഴിച്ചു കൊടുക്കുന്നു. വെടിവെപ്പുണ്ടാകാന്‍ പ്രാര്‍ത്ഥിക്കുന്നു. എനിക്കു നേരെ വെടിവെക്കൂ എന്ന് ആക്രോശിക്കുന്നു.

ബി.ജെ.പിയുടെ സംസ്ഥാന സെക്രട്ടി അടക്കമുള്ളവര്‍ നിയമം ലംഘിച്ച് ജയിലില്‍ പോകുന്നു. ഗവര്‍ണര്‍ റിപ്പോര്‍ട്ടു തേടിയിരിക്കുന്നു. സുപ്രീം കോടതിക്ക പുല്ലുവില പോലും കല്‍പ്പിക്കുന്നില്ല. മോദി അടക്കം ഇവിടെ നടക്കുന്ന പേക്കൂത്തുകളെ ന്യായികരിച്ച് പ്രസ്ഥാവന ഇറക്കുന്നു. മറ്റൊരു വിമോചന സമരത്തിലേക്ക് കാലെടുത്തു വെക്കുകയാണോ പ്രതിപക്ഷം?

പ്രതിഭാരാജന്‍

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

 
 
Relateds News

ഹിന്ദു ഐക്യ വേദിയുടെ സംഘാടകനും, ഹൈന്ദവ മുന്നേറ്റത്തിനായി...

ഹിന്ദു ഐക്യ വേദിയുടെ സംഘാടകനും,...

ഇരുമുന്നണികള്‍ക്കും കീറാമുട്ടിയായി കുണ്ടാര്‍ എന്‍.ഡി.എ മുന്നണിക്ക് കൂടി സ്ഥാനാര്‍ത്ഥിയായതോടെ കാസര്‍കോടന്‍...

തലശേരിയില്‍ കോടിയേരിയെ വിറപ്പിക്കാന്‍ കഴിഞ്ഞിട്ടുണ്ടെങ്കില്‍ എന്തു കൊണ്ടു...

തലശേരിയില്‍ കോടിയേരിയെ വിറപ്പിക്കാന്‍ കഴിഞ്ഞിട്ടുണ്ടെങ്കില്‍...

കടകം...മറുകടകം........ കാസര്‍കോട് മണ്ഡലം: നിലവിലുള്ള യു.ഡി.എഫ് വികാരം പ്രയോജനപ്പെടുത്തും: ഉണ്ണിത്താന്‍...

'ഐക്യ-ഇടതു വിജയം' അഞ്ചു വര്‍ഷത്തിനു ശേഷം തിരിഞ്ഞു...

'ഐക്യ-ഇടതു വിജയം' അഞ്ചു വര്‍ഷത്തിനു...

കടകം മറുകടകം.... 2014ല്‍ നടന്ന 16-ാമതു ലോകസഭാ തെരെഞ്ഞെടുപ്പില്‍ കേരളത്തിലെ...

ഏതിരാളിയെ കാത്ത് ഒരു പോരാളി: കാസര്‍കോട് തെരെഞ്ഞെടുപ്പ്...

ഏതിരാളിയെ കാത്ത് ഒരു പോരാളി:...

കടകം മറുകടകം : പ്രതിഭാരാജന്‍ സതീഷ് ചന്ദ്രനെ വായിക്കാന്‍ ശ്രമിക്കുകയാണ്...

സതീഷ് ചന്ദ്രന്‍: ഒരു പത്രപ്രവര്‍ത്തകന്റെ വിചാരങ്ങള്‍ കടകം...

സതീഷ് ചന്ദ്രന്‍: ഒരു പത്രപ്രവര്‍ത്തകന്റെ...

പ്രതീക്ഷിച്ചതു നടന്നു. കാസര്‍കോട് മണ്ഡലത്തിലെ സ്ഥാനാര്‍ത്ഥി സതീഷ് ചന്ദ്രന്‍ തന്നെ....

മണികണ്ഠനെ മറ്റൊരു രോഹിത് വെമൂലയാക്കാന്‍ കോണ്‍ഗ്രസ് നീക്കം;...

മണികണ്ഠനെ മറ്റൊരു രോഹിത് വെമൂലയാക്കാന്‍...

നേര്‍ക്കാഴ്ച്ചകള്‍... പെരിയയിലെ ഇരട്ടക്കൊലപാതകം പ്രത്യക്ഷത്തില്‍ തന്നെ സി. പി.എംകാരാണ് അതിനുത്തരവാദിയെങ്കില്‍...

Recent Posts

ഭക്തര്‍ക്ക് ദര്‍ശന പുണ്യമേകി മൂവാളന്‍കുഴിചാമുണ്ഡി...

പാലക്കുന്ന് : മൂവാളന്‍കുഴി...

ഭക്തര്‍ക്ക് ദര്‍ശന പുണ്യമേകി മൂവാളന്‍കുഴിചാമുണ്ഡി നിറഞ്ഞാടി

പാലക്കുന്ന് : മൂവാളന്‍കുഴി ചാമുണ്ഡി തെയ്യം കെട്ടിയാടുന്ന മലബാറിലെ...

ബാറ്ററി മോഷണം പൊറുതിമുട്ടി ബസുടമകള്‍

കാസറഗോഡ് : ദേശീയപാതയുടെയും...

ബാറ്ററി മോഷണം പൊറുതിമുട്ടി ബസുടമകള്‍

കാസറഗോഡ് : ദേശീയപാതയുടെയും മറ്റു ഉപറോഡുകളുടെയും വശങ്ങളില്‍ ഓട്ടം...

ബന്തടുക്ക-പൊയിനാച്ചി റൂട്ടില്‍ ബസ് സര്‍വ്വീസ്...

കാസറഗോഡ് : ബന്തടുക്ക-കാസറഗോഡ്...

ബന്തടുക്ക-പൊയിനാച്ചി റൂട്ടില്‍ ബസ് സര്‍വ്വീസ് നിര്‍ത്തിവെക്കും

കാസറഗോഡ് : ബന്തടുക്ക-കാസറഗോഡ് റൂട്ടില്‍ മെക്കാഡം ടാറിംഗ് നടത്തുന്നതിന്റെ...

സമാന്തര സര്‍വ്വീസിന്റെ പേരില്‍ എംവിഐ...

കാഞ്ഞങ്ങാട്: സമാന്തര സര്‍വ്വീസിന്റെ...

സമാന്തര സര്‍വ്വീസിന്റെ പേരില്‍ എംവിഐ പീഡിപ്പിക്കുന്നുവെന്നാരോപിച്ച് കാഞ്ഞങ്ങാട് ജോയിന്റ് ആര്‍ടി...

കാഞ്ഞങ്ങാട്: സമാന്തര സര്‍വ്വീസിന്റെ പേരില്‍ എംവിഐ പീഡിപ്പിക്കുന്നുവെന്നാരോപിച്ച് കാഞ്ഞങ്ങാട്...

വാല്‍ക്കിണ്ടിയോളം വരില്ല ഒന്നും, ജലസംരക്ഷണ...

കാഞ്ഞങ്ങാട് : ചുട്ടുപൊള്ളുന്ന...

വാല്‍ക്കിണ്ടിയോളം വരില്ല ഒന്നും, ജലസംരക്ഷണ ദിനത്തില്‍ വേറിട്ട വഴിയിലൂടെ ശില്പി...

കാഞ്ഞങ്ങാട് : ചുട്ടുപൊള്ളുന്ന വെയിലില്‍ മണ്ണും വായുവും വെന്തുരുകുമ്പോള്‍...

Articles

ഹിന്ദു ഐക്യ വേദിയുടെ സംഘാടകനും,...

ഇരുമുന്നണികള്‍ക്കും കീറാമുട്ടിയായി കുണ്ടാര്‍...

ഹിന്ദു ഐക്യ വേദിയുടെ സംഘാടകനും, ഹൈന്ദവ മുന്നേറ്റത്തിനായി സ്വയം സമര്‍പ്പിക്കുകയും...

ഇരുമുന്നണികള്‍ക്കും കീറാമുട്ടിയായി കുണ്ടാര്‍ എന്‍.ഡി.എ മുന്നണിക്ക് കൂടി സ്ഥാനാര്‍ത്ഥിയായതോടെ...

തലശേരിയില്‍ കോടിയേരിയെ വിറപ്പിക്കാന്‍ കഴിഞ്ഞിട്ടുണ്ടെങ്കില്‍...

കടകം...മറുകടകം........ കാസര്‍കോട് മണ്ഡലം:...

തലശേരിയില്‍ കോടിയേരിയെ വിറപ്പിക്കാന്‍ കഴിഞ്ഞിട്ടുണ്ടെങ്കില്‍ എന്തു കൊണ്ടു സതീഷനെ? രാജ്മോഹന്‍...

കടകം...മറുകടകം........ കാസര്‍കോട് മണ്ഡലം: നിലവിലുള്ള യു.ഡി.എഫ് വികാരം പ്രയോജനപ്പെടുത്തും:...

'ഐക്യ-ഇടതു വിജയം' അഞ്ചു വര്‍ഷത്തിനു...

കടകം മറുകടകം.... 2014ല്‍...

'ഐക്യ-ഇടതു വിജയം' അഞ്ചു വര്‍ഷത്തിനു ശേഷം തിരിഞ്ഞു നോക്കുമ്പോള്‍...

കടകം മറുകടകം.... 2014ല്‍ നടന്ന 16-ാമതു ലോകസഭാ തെരെഞ്ഞെടുപ്പില്‍...

സതീഷ് ചന്ദ്രന്‍: ഒരു പത്രപ്രവര്‍ത്തകന്റെ...

പ്രതീക്ഷിച്ചതു നടന്നു. കാസര്‍കോട്...

സതീഷ് ചന്ദ്രന്‍: ഒരു പത്രപ്രവര്‍ത്തകന്റെ വിചാരങ്ങള്‍ കടകം മറുകടകം...

പ്രതീക്ഷിച്ചതു നടന്നു. കാസര്‍കോട് മണ്ഡലത്തിലെ സ്ഥാനാര്‍ത്ഥി സതീഷ് ചന്ദ്രന്‍...

മണികണ്ഠനെ മറ്റൊരു രോഹിത് വെമൂലയാക്കാന്‍...

നേര്‍ക്കാഴ്ച്ചകള്‍... പെരിയയിലെ ഇരട്ടക്കൊലപാതകം...

മണികണ്ഠനെ മറ്റൊരു രോഹിത് വെമൂലയാക്കാന്‍ കോണ്‍ഗ്രസ് നീക്കം; ഇത് വരുംകാല...

നേര്‍ക്കാഴ്ച്ചകള്‍... പെരിയയിലെ ഇരട്ടക്കൊലപാതകം പ്രത്യക്ഷത്തില്‍ തന്നെ സി. പി.എംകാരാണ്...