CLOSE
 
 
ബാവുളിലേക്ക് എത്തി നോക്കുമ്പോള്‍…..
 
 
 
  • 901
    Shares

ജ്വാല കരുവാക്കോടിന്റെ ഏകപാത്ര നാടകം അരങ്ങിലെത്തി. കരുവാക്കോട് ക്ലബ്ബ് പരിസരത്ത് വെച്ച് ബ്ലോക്ക് പഞ്ചായത്ത് പ്രസിഡണ്ട് ഗൗരിക്കുട്ടി ഉല്‍ഘാടനം നിര്‍വ്വഹിച്ചു. അംബുജാഷന്‍ മാസ്റ്റര്‍ വിഷയമവതരിപ്പിച്ചു. നാടന്‍ പാട്ടിന്റെ അകമ്പടിയുണ്ടായിരുന്നു,

ഒരു പെയ്ന്റിങ്ങ്. ദൂരെ നിന്നു നോക്കുമ്പോള്‍ പലവിധ ചായങ്ങളാല്‍ അവ്യക്തങ്ങളായ ചില വര്‍ണങ്ങള്‍ തേച്ചു വെച്ചിരിക്കുന്നു. കുറച്ചു കൂടി അടുത്തെത്തി നോക്കിയപ്പോള്‍ അതില്‍ മലകളുണ്ട്. അതിനും മുകളില്‍ സൂര്യന്‍ പ്രകാശം വിതറുന്നു. തണുത്തുറഞ്ഞ കോടമഞ്ഞ് വകഞ്ഞു മാറ്റി താഴെ വയലിലേക്കൊഴുകുന്ന അരുവി. കന്നു പൂട്ടുന്ന കര്‍ഷകന്‍. നിറയെ കൊറ്റികള്‍….. ഇങ്ങനെ പലതും കാണാന്‍ കഴിയുന്നു. പ്രത്യക്ഷത്തില്‍ ഇതൊക്കെയാണെങ്കിലും അതില്‍ മറ്റു പല കാഴ്ച്ചകളും മറഞ്ഞു കിടപ്പുണ്ട്. ഉഴുതുമറിക്കുന്ന കര്‍ഷകനിലൂടൊഴുകുന്ന വിയര്‍പ്പുചാലും, ചാട്ടവാറിന്റെ ഹൂങ്കാരത്തില്‍ കുതിക്കുന്ന കന്നുകളും, പാത്തിയിലൂടെ വെള്ളമൊഴുകുന്നതിന്റെ ശീല്‍ക്കാരങ്ങളും ചിത്രത്തിലില്ലെങ്കിലും നമുക്ക് കാണാനാകുന്നു.

പ്രത്യക്ഷത്തില്‍ കുറിക്കു കൊള്ളുന്ന ഏതാനും വരകളും, കുത്തും കോമാകൊണ്ടും ചാലിച്ച ആ ചിത്രത്തില്‍ വരിച്ചിട്ടതും അതിനപ്പുറവും അനുഭവിക്കുവാനാകുമ്പോഴാണ് അതില്‍ നിന്നും രസം എന്ന വികാരം ഉറവ പൊട്ടുകയെന്ന് പറഞ്ഞത് പ്രശസ്ത നിരീക്ഷകനായ എഡ്വേര്‍ഡ് ബ്യൂലോഗാണ്. നടനസൗന്ദര്യവും, സാഹിത്യവും, യാഥാര്‍ത്ഥ്യാധിഷ്ഠിത അഭിനയ സങ്കല്‍പ്പവും കൂടിക്കലരുന്ന വേളകളില്‍ നാടകത്തിലും ഇത് സാധ്യമാകുമെന്ന് ബാവുല്‍ എന്ന ഏകപാത്ര നാടകവും ഉറപ്പു തരുന്നു. ചന്ദ്രന്‍ കരുവാക്കോട് അഭിനയത്തികവു കൊണ്ട് രസത്തിന്റെ ഉറവയൂറ്റുന്നു. നാമത് കോരിക്കുടിച്ച് ഉന്മത്തനാകുന്നു.

ചേതോഹരമായ അഭിനയത്തനിമ, സൃഷ്ടിപരമായ പ്രകടനം. അക്ഷശുദ്ധി, വാക്കുകളിലേയും, വാചകങ്ങളിലേയും ഉച്ചാരണ ശുദ്ധി, വ്യക്തത, സന്ദര്‍ഭോചിതമായ അംഗചലനം, ഭാവപ്രകടനം, സന്ദര്‍ഭങ്ങളുടെ സൂക്ഷ്മാംശത്തെ പെരുപ്പിക്കല്‍, അംഗചലനങ്ങളുടെ ക്രമപ്രകാരമുള്ള വികാസം രസം നീറ്റാനുള്ള ചേരുവകളിങ്ങനെ നീണ്ടു പോകുന്നു. ഇവ ചേരുംപടി ചേരവേയാണ് കലയില്‍ അഥവാ നടനില്‍ നമുക്ക് ഉദാത്തത എന്ന സുഖം ദര്‍ശിക്കാനാവുക. അതു സാധ്യമാകാന്‍ നടന്റെ ശരീരാവയവങ്ങള്‍ ഭാവ, വൈകാരിക, നൃത്ത, നാട്യകലക്കു വഴങ്ങും വിധം പാകപ്പെടണം. കഥാപാത്രത്തില്‍ നടനു ജീവിക്കാന്‍ കഴിയണം. ആശയവും, നടനും പ്രേക്ഷകനും ഒന്നായി തീരണം. ഏതൊരു കലയിലും ഉദാത്തതയുടെ പിറവി ദക്തശിക്കുക ഇത്തരം മൂഹൂര്‍ത്തങ്ങളിലാണ്. പൊട്ടിച്ചിരിയും, കരച്ചിലും ആഹ്ലാദവും പൊട്ടിപ്പുറപ്പെടുന്നതവിടങ്ങളിലാണ്. ബാവുല്‍ എന്ന ചെറുനാടകത്തില്‍ ചന്ദ്രന്‍ എന്ന നടന്‍ ഒരു ആശയമായി, പ്രേക്ഷകരോടൊപ്പം ഇഴപിരിയാനാകാത്ത ഏകത്വമായി മാറാന്‍ സാധിച്ചുവെന്ന് കരുതുന്നവരില്‍ നാടകത്തിനു വിജയമുണ്ടാകുന്നു.

നാം മനസിലാക്കി വെച്ച സകല ധാര്‍മ്മിക ബോധത്തേയും, വിശിഷ്യ മതബോധനത്തേയും നിരാകരിച്ചു കൊണ്ട് മനുഷ്യനും, പ്രകൃതിയും തമ്മിലുള്ള ഇഴചേരലില്‍ കാന്‍സര്‍ ബാധിച്ചതായി ഇതിവൃത്തം വ്യാകുലപ്പെടുന്നിടത്താണ് നാടകം ഒരു സാമൂഹ്യ വിഷയമായി തീരുന്നത്. അറിഞ്ഞോ, അറിയാതേയും,നമ്മെത്തന്നെ ബാധിച്ചിരിക്കുന്ന ഈ രോഗം നാടകം തുറന്നു കാണിക്കുമ്പോള്‍ നാം അസ്വസ്ഥനാകുന്നു. കല, അത് കാഴ്ച്ചക്കുള്ള സുഖം, രസം പകരല്‍ മാത്രമല്ല, അതിന്റെ ലക്ഷ്യം മറ്റു ചിലതു കൂടിയാണെന്ന എഡ്വേര്‍ഡ് ബ്യൂലോഗ് ഉയര്‍ത്തി വിട്ട ചിന്തയിലേക്ക് നാം എത്തിപ്പെടുന്നു. തന്നില്‍ നിന്നു തന്നെ വകഞ്ഞു മാറ്റേണ്ട വികലമായ മതബോധത്തിന്റെ തിരശീല വലിച്ചു കീറിക്കളയാന്‍, ചങ്ങലകള്‍ പൊട്ടിച്ചെറിയാനുള്ള ആഹ്വാനം നമ്മെ ശ്വാസം മുട്ടിക്കുന്നു.

ആറാം നൂറ്റാണ്ടിലെ ഒരു സംഭവ കഥ ഉത്തരാധുനിക നാടക പരിവേഷത്തില്‍ അവതരിപ്പിക്കാന്‍ സ്വീകരിച്ച കുറുക്കുവഴികളെ ഇഴകീറി പരിശോധിക്കേണ്ടതുണ്ട്. കല്ലും മണലും, മാലിന്യവും വകഞ്ഞു മാറ്റേണ്ടതുണ്ട്. ഹൃദയത്തില്‍ ബാധിച്ച പഴുപ്പിനു ചികില്‍സ തേടേണ്ടതുണ്ട്. നമുക്കതിലേക്ക് പിന്നീട് വരാം. സൂക്ഷ്മദര്‍ശനി വെച്ച് ആസ്വാദകരും പരിശോധന നടത്തട്ടെ. തിരശീല ഉയര്‍ന്നു കഴിഞ്ഞു. ഇനി വിവിധങ്ങളായ കാഴ്ച്ചകളിലേക്ക്.

പ്രതിഭാരാജന്‍

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

 
 
Relateds News

വടക്കിന്റെ മനസു തേടി തെക്കുനിന്നൊരു പുരസ്‌കാരം: വിഷ്ണു...

വടക്കിന്റെ മനസു തേടി തെക്കുനിന്നൊരു...

പ്രതിഭാരാജന്‍ ആധുനിക പദ്യസാഹിത്യം ഉത്തരാധുനികതയും കടന്ന് ഹൈപ്പര്‍ മോഡേണിറ്റിയിലെത്തി നില്‍ക്കുമ്പോള്‍...

ഇടതു വീക്ഷണം ലെനിന്‍രാജേന്ദ്രന് ആഹാരവും, ദാഹജലവുമായിരുന്നു

ഇടതു വീക്ഷണം ലെനിന്‍രാജേന്ദ്രന് ആഹാരവും,...

പ്രതിഭാരാജന്‍ ഒരുപിടി ഓര്‍മ്മകള്‍ ബാക്കി വെച്ചു കൊണ്ട് ലെനിന്‍ രാജേന്ദ്രന്‍...

മൃണാള്‍ സെന്നിന് അശ്രു പൂജ

മൃണാള്‍ സെന്നിന് അശ്രു പൂജ

ഇന്ത്യന്‍ സിനിമയിലെ പ്രതിഭ മൃണാള്‍ സെന്‍ അന്തരിച്ചു. അദ്ദേഹത്തിന് തെന്നന്ത്യന്‍...

മത്സരം നാലാം ദിവസം: സുപ്രീം കോര്‍ട്ടിനോട് ഏറ്റുമുട്ടി...

മത്സരം നാലാം ദിവസം: സുപ്രീം...

ബേവൂരി സൗഹൃദ വായനശാല ആന്റ് ഗ്രന്ഥാലയം സംഘടിപ്പിക്കുന്ന മല്‍സരത്തിന്റെ നാലാം...

Recent Posts

അസംഘടിത തൊഴിലാളികളുടെ അംശാദായം സ്വീകരിക്കാന്‍...

 പ്രതിഭാരാജന്‍ നീലേശ്വരം: കേരള...

അസംഘടിത തൊഴിലാളികളുടെ അംശാദായം സ്വീകരിക്കാന്‍ നീലേശ്വരത്ത് തൊഴില്‍ ക്ഷേമ നിധി...

 പ്രതിഭാരാജന്‍ നീലേശ്വരം: കേരള ഷോപ്‌സ് ആന്റ് കമേര്‍സ്യല്‍ ഏസ്റ്റാബ്ലിഷ്‌മെന്റ്...

സൂപ്പര്‍ സ്റ്റാര്‍ പൊവ്വല്‍ 35-ാം...

പൊവ്വല്‍: സൂപ്പര്‍ സ്റ്റാര്‍...

സൂപ്പര്‍ സ്റ്റാര്‍ പൊവ്വല്‍ 35-ാം വാര്‍ഷികം ആഘോഷിച്ചു

പൊവ്വല്‍: സൂപ്പര്‍ സ്റ്റാര്‍ ക്ലബ് പൊവ്വലിന്റെ മുപ്പത്തി അഞ്ചാം...

ജില്ലയിലെ ലബോറട്ടറി ഉടമകളുടെ കണ്‍വെന്‍ഷനും...

കാസറഗോഡ്: കേരള പാരാമെഡിക്കല്‍...

ജില്ലയിലെ ലബോറട്ടറി ഉടമകളുടെ കണ്‍വെന്‍ഷനും പഠന ക്ലാസും ശനിയാഴ്ച്ച ഹെല്‍ത്ത്...

കാസറഗോഡ്: കേരള പാരാമെഡിക്കല്‍ ലബോറട്ടറി ഓണേഴ്സ് ഫെഡറേഷന്‍ (കെ...

ക്ഷീര സഹകാരി അവാര്‍ഡ് അബൂബക്കറിന്

ഈ സാമ്പത്തിക വര്‍ഷം...

ക്ഷീര സഹകാരി അവാര്‍ഡ് അബൂബക്കറിന്

ഈ സാമ്പത്തിക വര്‍ഷം മലബാര്‍ മേഖലയില്‍ ഏറ്റവൂം കൂടുതല്‍...

Articles

ആരായിരുന്നു ആ മനുഷ്യബോംബ്? എന്തായിരുന്നു...

നേര്‍ക്കാഴ്ച്ചകള്‍... പ്രതിഭാരാജന്‍ അങ്ങനെ...

ആരായിരുന്നു ആ മനുഷ്യബോംബ്? എന്തായിരുന്നു ലക്ഷ്യം?

നേര്‍ക്കാഴ്ച്ചകള്‍... പ്രതിഭാരാജന്‍ അങ്ങനെ പാക്ക് ഭീകരന്‍ കമ്രാനേയും, അബ്ദുല്‍...

പ്രവാസി സമൂഹത്തെ മറന്നു വെച്ച...

നേര്‍ക്കാഴ്ച്ചകള്‍... 2019ലെ കേന്ദ്ര...

പ്രവാസി സമൂഹത്തെ മറന്നു വെച്ച ബജറ്റ്

നേര്‍ക്കാഴ്ച്ചകള്‍... 2019ലെ കേന്ദ്ര സംസ്ഥാന ബജറ്റുകള്‍ പാസായി. സംസ്ഥാന...

സ്വര്‍ണവിലക്കു തീ പിടിച്ചു: പുതിയ...

നേര്‍ക്കഴ്ച്ചകള്‍... സ്വര്‍ണത്തിനു തീവില....

സ്വര്‍ണവിലക്കു തീ പിടിച്ചു: പുതിയ സ്വര്‍ണ നയം ഉടനെന്ന് കേന്ദ്രം

നേര്‍ക്കഴ്ച്ചകള്‍... സ്വര്‍ണത്തിനു തീവില. ഗ്രാമിന് 3110 രൂപയിലെത്തി നില്‍ക്കുയാണ്...

ഈ ചതി പരശുരാമനോട് വേണ്ടായിരുന്നു

നേര്‍ക്കാഴ്ച്ചകള്‍... പ്രതിഭാരാജന്‍ മൂന്ന്...

ഈ ചതി പരശുരാമനോട് വേണ്ടായിരുന്നു

നേര്‍ക്കാഴ്ച്ചകള്‍... പ്രതിഭാരാജന്‍ മൂന്ന് സംസ്ഥാനങ്ങളെ ഒരുപോലെ ബന്ധിപ്പിക്കുന്ന എക്സപ്രസ്ട്രൈന്‍...

കാഞ്ഞങ്ങാട് പട്ടണവും പ്രതിസന്ധിയില്‍. പിടിച്ചു...

നേര്‍ക്കാഴ്ച്ചകള്‍... കാഞ്ഞങ്ങാട് പട്ടണം...

കാഞ്ഞങ്ങാട് പട്ടണവും പ്രതിസന്ധിയില്‍. പിടിച്ചു നില്‍ക്കാനാകാതെ വ്യാപാരികള്‍

നേര്‍ക്കാഴ്ച്ചകള്‍... കാഞ്ഞങ്ങാട് പട്ടണം വികസനക്കുതിപ്പിന്റെ നെറുകിലെങ്കിലും ഏതാനും വ്യാപാര...

വിമോചന സമരമാണോ ലക്ഷ്യം?

1957 ഏപ്രില്‍ അഞ്ച്....

വിമോചന സമരമാണോ ലക്ഷ്യം?

1957 ഏപ്രില്‍ അഞ്ച്. അന്നായിരുന്നു ആദ്യ കമ്മ്യൂണിസ്റ്റ് മന്ത്രി...